PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Microchip PIC > Bootloaders - Programmers - Debuggers - Emulators

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Bài Trong Ngày Vi điều khiển

Bootloaders - Programmers - Debuggers - Emulators Những công cụ cần thiết để lập trình cho PIC/dsPIC

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Prev Previous Post   Next Post Next
Old 28-01-2008, 12:00 AM   #6
NThang
Nhập môn đệ tử

:
Rất cảm ơn bác Namqn,

Về phần trên, với câu trả lời của bác em đã hiểu phần nào. Tất nhiên, khi thiết kế với mỗi chíp, nhà sản xuất đều có thiết kế cơ chế truy cập và không gian địa chỉ cho chíp đó. Với bộ nhớ chương trình, thì cần gì phải ánh xạ nhỉ? rõ ràng là để thực hiện chương trình và nháp chương trình thì đã có RAM hay EEPROM nếu cần, chủ yếu là RAM. Em đã đọc kỹ lại hướng dẫn của microchip thì đã hiểu rằng cái second haft ấy có thể mở rộng được vì thực tế là địa chỉ của nó là 14bits có nghĩa là nó có thể địa chỉ đến 16k. Tuy nhiên với dòng chíp này nó chỉ sử dụng đến max là 8k rom trong (0x1fff), và có có khoảng thanh ghi chương trình cũng được tích hợp trong dùng cho USER ID và CONFIGURATION, CALIB từ 0x2000-0x2009 (Các chức năng này đúng như bác nói ở trên).

Tại sao em lại hỏi bác như ở trên, thứ nhất ban đầu em hiểu là phần configuration là do phần mềm em viết sẽ định nghĩa và quản lý cũng như bộ nhớ chương trình sẽ được ánh xạ vào đó. Nhưng hiểu thế là sai lầm. Em hiểu.

Em làm nhiều về AVR, mua mạch nạp sẵn, không để ý nhiều xem cơ chế nó nạp thế nào, chỉ viết chương trình, dịch và nạp. Tuy nhiên, em muốn nhiều hơn nữa, một số nhà xản xuất nước ngoài họ sử dụng phương thức nạp onboard, kiểm tra hay chỉnh sửa onboard bằng phần mềm riêng cho mỗi hệ thống của họ. em cũng muốn làm như thế, không chỉ chỉnh sửa tham số chương trình ( Lưu trong EEPROM là nhiều hay trong ROM) mà sửa trực tiếp chương trìng hệ thống bên trong nếu cần thiết) Có nghĩa là trong phần mềm của em phải có chương trình nạp cũng như đọc bộ nhớ chương trình của chíp và trên bo mạch em cũng phải tích hợp mạch nạp onboard.

Em là dân cơ điện tử, cơ bản thì có và cũng học khá nhiều, làm nhiều cả tương tự và số. Tất nhiên chỉ liên quan đến điều khiển hệ thống tự động, máy công nghiệp, động cơ mà thôi. Đọc về cơ chế nạp xóa PIC thì OK, thấy tự nhiên có vùng địa chỉ lạ hoắc nên mới hỏi như trên.

Về cơ chế nạp trực tiếp qua cổng com, rất mong các bác chỉ bảo thêm cách tạo bộ clock qua cổng com?

Em xin chân thành cảm ơn.
NThang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn