PIC Vietnam

Go Back   PIC Vietnam > Microchip PIC > Cơ bản về vi điều khiển và PIC

Tài trợ cho PIC Vietnam
Trang chủ Đăng Kí Hỏi/Ðáp Thành Viên Lịch Bài Trong Ngày Vi điều khiển

Cơ bản về vi điều khiển và PIC Những bài hướng dẫn cơ bản nhất để làm quen với vi điều khiển PIC

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Prev Previous Post   Next Post Next
Old 30-05-2009, 06:16 PM   #11
kaszuky
Đệ tử 2 túi

:
Trích:
Nguyên văn bởi Mr.Bi View Post
Tui thấy SV BKĐN hình như nhác trong việc tự học í , hay chưa đam mê ?

Mún học PIC thì vô luồng "cơ bản cho người mới học PIC" , sau đó vô luồng "lập trình ngôn ngữ = CCS " , trong luồng này có bài của anh NHH là trình bày chi tiết về cách viết PIC16.
Tui cá là bác nào đọc và làm theo đầy đủ các bài viết của anh đó thì PIC 16 chẳng là j cả .Một khi nắm đc PIC16 thì dsPIC chỉ còn là thời gian có tự học hay ko thui

05CDT1 gần như nửa lớp chẳng biết j về PIC , chưa biết lập trình , thế mà vô làm RBC đc 4 tháng thì PIC 18 xem như chẳng là j.

Mún học lập trình con j cũng thế , mua con đó về , tìm mạch nạp(ko có thì mua lun) , mua test board , sau đó đọc bài nào , gắn test lun bài đó ==> chỉ cần 1 tháng là lập trình pro

ah , mà tui thấy 1 số mem trong lớp lập trình đc , nhưng chữa mạch, test mạch thì ko biết . Đó chính là thiệt thòi .

Người làm mạch đc thì lập trình đc , nhưng lập trình đc chưa chắc làm mạch đc.
Bác nói như thế cũng chỉ đúng được 1 phần thôi ạ!
Em đã từng copy và paste code từ những luồn trên mạng. Được thì cũng có nhưng em nghĩ sẽ ko = học 1 cách bài bản. Chỉ biết được kết quả, còn lý do vì sao như thế thì lờ mờ. Thậm chí có những cái ko thể hiểu được nữa kia. Đồng ý các bài viết của các anh đó là rất cụ thể nhưng em dám chắc người này sẽ hiểu người kia ko thể hiểu được. đó cũng là chuyện bình thường vì bằng câu = chữ thì khó có thể truyền đạt 1 cách rạch ròi như thực tế được. Đó cũng là lý do em nảy ra ý định kiếm 1 nhóm bạn cùng nhau học là vì thế - hỗ trợ nhau.
Em cũng đang làm mạch test nè. Từ ko biết gì về làm mạch. Giờ em đã vẽ được orcad, rồi làm mạch nhưng còn thiếu kinh nghiệm hư cũng 6 cái mạch rồi cũng vì ko biết cách rửa mạch, vẽ sai and so on .
Em cũng đã từng nghĩ nên mạch sẵng về học. Nhưng em nghĩ cái chi cũng có cái giá của nó. Mua mạch thì mình sẽ ko phải làm mạch và như thế sẽ ko có kinh nghiệm ( thực tế đó giờ em đã biết làm cái mạch như thế nào ). In addition, mua mạch ( Nhất là KIT ) thì rất đắt đỏ mà ai từng là sinh viên rồi sẽ biết $$$ . Về phần mạch nạp thì em nghĩ nên mua nên em đã sắm 1 cái gUSB của anh duy08091983. Trên trang http://www.pduytech.com hết 220k .
Thân!
P/S: Em đang làm mạch thực hành gặp ko ít khó khăn, bác nào có hảo tâm thì giúp em với
kaszuky vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn