View Single Post
Old 15-04-2006, 01:46 PM   #14
falleaf
PIC Bang chủ

falleaf's Avatar

:
Send a message via Yahoo to falleaf
debug:

bug = con bọ
người ta coi những lỗi phát sinh trong việc lập trình, hoặc thiết kế máy móc cũng như những con bọ. Nên có thể gọi các lỗi trong việc lập trình, thiết kế gọi là những cái bugs.

Một cái error = một lỗi mà do mình làm sai, tức là mình chẳng hiểu biết gì về nó, hoặc cố tình làm sai. Error là một lỗi không thể tha thứ được.

Một mistake = một lỗi là do mình nắm về nó, nhưng có thể trong lúc làm mình không để ý và mình làm sai đi. Vd: để quên chìa khoá ở nhà, hoặc viết chữ a thành chữ o. Đó là một mistakes. Lỗi mistake là lỗi có thể tha thứ được, và thông cảm được.

Một bug = là một lỗi nói chung, nhưng nó nằm rải rác và mình biết là nó có đâu đó. Nói chung, một bug có thể là một mistake, có thể là một error. Nó chỉ thể hiện là một điểm lỗi.

Debug = Gỡ bỏ những cái bug đó đi. Như vậy, công việc debug tức là công việc tháo gỡ những lỗi sai mà trong quá trình làm mình không thể nào biết được, và một quá trình làm luôn luôn có những lỗi sai nào đó. Vd: trước khi đi gặp bạn gái luôn luôn phải coi lại mình có đánh răng chưa, nếu không thì lúc hôn toàn mùi thuốc lá trong miệng thì...

Như vậy, công việc kiểm tra lại từng bước mình đã làm, và tháo bỏ những lỗi sai mà lỗi đó có thể là error hoặc mistake, được gọi là debug.

Những thiết bị hỗ trợ việc debug bao gồm chương trình cho phép chạy từng bước, thiết bị phần cứng cho phép chạy từng bước... đều gọi chung là debugger.

Chúc vui
falleaf vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn