PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   Cơ bản về vi điều khiển và PIC (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=8)
-   -   Phiền các bac trong PICVietnam cho em hỏi. (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=7610)

dhtd 27-12-2010 12:48 AM

Phiền các bac trong PICVietnam cho em hỏi.

Em có 1 thắc mắc sau về: "Điều khiển động cơ 1 chiều, kích thích vĩnh cửu, quay thuận quay ngược, dùng PIC 16F877A". Mong các bác nhiệt tình giúp đỡ. Em là dân mới vào nghề, vừa mới học lập trình nhưng chưa hiểu rõ gì lắm mà thấy giáo cho em Đồ án về Điều khiển động cơ 1 chiều mà em viết Code nhưng không chay. Em mong các bác có Code cho em tham khảo và hướng dẫn qua cho em được không ạ?

Em xin chân thành cảm ơn các bác! Chúc sức khỏe tới các bác!

hoc_picpicpic 27-12-2010 09:57 AM

dùng PWM của pic để điều chỉnh tốc độ + mạch cầu H để thay đổi chiều quay thuuanj ngược

ilusmmf 09-01-2011 09:23 AM

em có đọc một số tài liệu hướng dẫn mạch reset cho con pic chỉ gồm có nút ấn và một trở 10k . Nhưng theo em biết mạch reset còn dùng thêm 1 tụ 10uF /25v để reset lúc đầu nữa. Các pác cho em hỏi việc dùng tụ như vậy có ảnh hưởng gì tới con pic không ạ. Em mới tập tành làm quen với vdk, không biết gì cả, mong các pác chỉ giáo. Em xin cảm ơn

dinhminh09 09-01-2011 03:21 PM

về nguyên tắc của reset cứng rất đơn giản mà. kéo nguồn xuống chân mclr (chân sô 1 trong 16f877) qua một con điện trở. theo mạch mình làm là con 4.7k . và khi chân này nhận mức 0 và trở về mức 1 thì xem như con pic được reset. khi con pic hoạt động thì chân này phải ở mức 1. bên con 89 hình như cũng như zậy. mình có nói sai mong góp ý..

luongnhut 09-01-2011 10:54 PM

Trích:

Nguyên văn bởi ilusmmf (Post 41393)
em có đọc một số tài liệu hướng dẫn mạch reset cho con pic chỉ gồm có nút ấn và một trở 10k . Nhưng theo em biết mạch reset còn dùng thêm 1 tụ 10uF /25v để reset lúc đầu nữa. Các pác cho em hỏi việc dùng tụ như vậy có ảnh hưởng gì tới con pic không ạ. Em mới tập tành làm quen với vdk, không biết gì cả, mong các pác chỉ giáo. Em xin cảm ơn

Theo mình ngĩ việc nút nhấn được lắp song song với tụ điện để tạo xung reset từ mức 0 => mức 1 được vuông hơn (chống dội phím), mong các bác cho ý kiến

shakespeare_a18 10-01-2011 02:10 AM

Thường mạch reset có tụ 104 nối tiếp trở 10k xuống đất, tạo thành 1 mạch RC.
Mục đích khi cấp nguồn cho mạch, tụ sẽ nạp điện, do đó chân Reset của PIC được giữ ở mức thấp lâu hơn, bỏ qua giai đoạn ko ổn định của điện áp.
Ngoài ra còn có thể có thêm 1 diode 4148 mắc // R 10k lên nguồn để dẫn dòng xả của tụ lên nguồn, tránh ảnh hưởng đến chân Reset.

hieu89tx 01-03-2011 06:28 PM

chào các bạn
có ai làm việc với dòng pic18F97j60 chưa cho mình hỏi với
mình đang gặp khó khăn trong việc dùng con pic này để truyền thông với vdk khác qua modul ESUART ,ứng dụng để đo lường và dk nhiệt độ ,độ ẩm hiển thị lcd ,
ai có sơ đồ nguyên lý giúp mình với

vienhanlam01 08-03-2011 11:01 PM

việc chọn trị số cho tụ điện mắc song song cũng quan trọng, nếu không sẽ gặp sự cố chỉ nạp vào pic đúng 1 lần duy nhất do đặc tính giữ điện trên chân reset, mình đã gặp sự cố này nên không sử dụng tụ nữa.

Múi giờ GMT. Hiện tại là 12:24 AM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam