PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   Các ngôn ngữ lập trình khác (CCS C, HT PIC,...) (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=12)
-   -   CCS C for PIC16F877A (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=357)

khangcodt 04-03-2007 09:29 AM

Dùng LCD và ngắt

Trích:

Nguyên văn bởi nhh (Post 3228)
Có hai cách lập trình cho LCD: dùng 8bit interface (đơn giản) hoặc 4bit interface (phức tạp hơn)

1.8bit interface

2.4bit interface

Sử dụng 4 chân D4 - D7 (hoặc D0-D3 <- ít dùng) để truyền thông tin, dữ liệu đến LCD.
- Để điều khiển LCD (Chọn chế độ LCD, bật/tắt hiển thị, bật/tắt/nhấp nháy/di chuyển con trỏ,...): Nhập giá trị tương ứng vào D0-D7,lấy giá trị 4bit cao D4-D7 rồi gởi lệnh yêu cầu LCD thực thi lệnh điều khiển, tiếp theo cho LCD thời gian trễ để thực thi (hoặc hỏi cờ bận xem LCD sẵn sàng thực hiện lệnh tiếp theo chưa?).Tiếp tục, gởi 4bit thấp D0-D3 rồi gởi lệnh yêu cầu LCD thực thi lệnh điều khiển, tiếp theo cho LCD thời gian trễ để thực thi (hoặc hỏi cờ bận xem LCD sẵn sàng thực hiện lệnh tiếp theo chưa?)

Nếu trong ứng dụng sử dụng ngắt ngoài thì có thể chuyển sang nối với PORTD hoặc tùy thích.

Hôm nay rãnh rỗi Pót hơi nhiều...!!!

Trước hết xin lỗi bác NHH vì cắt dán bài của bác.
Sau đó cảm ơn bác vì em tin bác sẽ trả lời cho em bài này....(Hì hì...!!!)

Nếu sài LCD (theo kiểu gì cũng vậy) thì đều mất toi PortB, hay chính xác hơn là mất hết ngắt ngoài trên PortB. (Nếu sử dụng PIC ít chân thì hết ngắt ngoài...Phí quá!!!). May mà bác có nhắc đến điều này ở cuối bài.
Bác thương thì thương cho chót, bác bày luôn cho anh em cách sử dụng LCD trên các port khác, chẳng hạn portA (kết hợp B1-B3 của portB), portC,D...
Nội lực của em còn đuối, mặc dù đã thử tìm hiểu cấu hình kết nối với LCD trong driver 'LCD.c' nhưng "em chẳng biết, em chẳng thấy...Ở bên người ấy..."

Mong bác chỉ giáo giúp.
Thanks. Thanks. Thanks... And only know to say "thanks"!!!

nhh 05-03-2007 03:23 PM

Bạn muốn kết nối chân LCD với pic theo kiểu nào cũng được, nhưng ko ai làm như vậy cả, lí do:

- Viết code khó, vì mỗi lần xuất dữ liệu điều khiển hay hiển thị đều có mã lệnh riêng, bạn kết nối lộn xộn dẫn đến khó lập trình và ko cơ động.
- Các chân của pic thường được kéo ra ngoài theo từng port. Nếu nối lộn xộn, ko thẩm mỹ.

Bạn muốn nối theo ý bạn, cứ theo nguyên lí hoạt động của LCD thôi. Bạn xem khi nào xuất lệnh điều khiển, khi nào xuất lệnh hiển thị,...kết hợp với thiết kế của bạn mà viết code.

vdt 05-03-2007 08:11 PM

Trích:

Nguyên văn bởi khangcodt (Post 7521)
Hôm nay rãnh rỗi Pót hơi nhiều...!!!

Trước hết xin lỗi bác NHH vì cắt dán bài của bác.
Sau đó cảm ơn bác vì em tin bác sẽ trả lời cho em bài này....(Hì hì...!!!)

Nếu sài LCD (theo kiểu gì cũng vậy) thì đều mất toi PortB, hay chính xác hơn là mất hết ngắt ngoài trên PortB. (Nếu sử dụng PIC ít chân thì hết ngắt ngoài...Phí quá!!!). May mà bác có nhắc đến điều này ở cuối bài.
Bác thương thì thương cho chót, bác bày luôn cho anh em cách sử dụng LCD trên các port khác, chẳng hạn portA (kết hợp B1-B3 của portB), portC,D...
Nội lực của em còn đuối, mặc dù đã thử tìm hiểu cấu hình kết nối với LCD trong driver 'LCD.c' nhưng "em chẳng biết, em chẳng thấy...Ở bên người ấy..."

Mong bác chỉ giáo giúp.
Thanks. Thanks. Thanks... And only know to say "thanks"!!!

Đúng như NHH đã nói, k0 ai làm như bạn đâu. Nếu bạn định dùng Port nào để đ/k LCD thì bạn nên sử dụng nguyên Port đó nhé, như vậy vừa dễ lập trình, vừa dễ trong khi làm mạch, lại dễ dàng hơn trong việc kiểm soát lỗi nữa, tóm lại là nó thực tế hơn bạn ạ.
Còn việc thay vì sử dụng Port B, ta đổi sang dùng port khác thì quá dễ đúng không bạn, chắc không cần phải nói ra ở đây nhé. Bạn nên dung luôn các driver của CCS C cho dễ (ví dụ LCD420.c), sau đó có thể sửa đi đôi chút cho phù hợp với nhu cầu thực tế của bạn, ví dụ như bạn có thể tận dụng chân thiết lập chế độ đọc dữ liệu từ LCD xuống pic (vì k0 có nhu cầu đọc từ LCD xuống PIC) để làm việc khác.
Chúc bạn thành công

hungnp 06-03-2007 09:00 AM

Chào bạn khangcodt,

Bạn chưa đọc kỹ chương trình của mình thì phải. Sẽ không có trường hợp ngắt xẩy ra mà không thực hiện công việc mà bạn mong muốn. Có chăng thì nó chậm hơn so với khi để công việc trong ngắt một chút. thời gian này không đáng kể chỉ khoảng vài 2ms. cái này không ảnh hưởng gì phải không?

Tại sao mình lại bảo không có chuyện như bạn nói.
Trong chương trình phục vụ ngắt mình đã sử dụng một bit 'bit_Timer0_Status', bit này có mục đích khi có ngắt thì bật nó lên để báo cho hàm main biết đã có ngắt xẩy ra. và kể cả khi hàm main đang làm những gì, ở đâu thì khi gặp lệnh if(bit_Timer0_Status) thì nó thực hiện công việc mong muốn. và khi thực hiện công việc này xong phải xóa bit này để dùng cho lần sau.

khangcodt 06-03-2007 12:34 PM

Cám ơn bạn hungnp đã quan tâm.
Như mình đã nói nếu viết theo cách của bạn thì gần như chắc chắn sẽ không thực hiện được hàm ngắt theo mong muốn. Đã đành khi timer1 báo cho(bit_Timer0_Status) =1 (timer đã ngắt), nhưng có thể nói chắc chắn rằng khi chương trình đang kiểm tra 'if(bit_timer0_status)' thì timer chưa ngắt vì nó kiểm tra ngay bắt đầu hàm main. Sau khi đã kiểm tra như vậy rồi thì chương trình có quay lại để tiếp tục kiểm tra đâu mà gọi hàm 'ngắt phụ' như bạn viêt.

Nếu bạn không tin thì hãy lập thử một chương trình đơn giản sử dụng ngắt theo cách bạn viết và mô phỏng thử trên Proteus. (việc này đơn giản và không tốn nhiều thời gian,chắc không cần nói thêm!)

Tiện đây mình nói với bạn về các phương pháp trao đổi dữ liệu nói chung. Có 3 phương pháp chủ yếu là pp thăm dò (polling), pp ngắt (interrupt) và pp trao đổi trực tiếp (pp thú ba mình không nhớ rõ lắm). Làm như cách của bạn chính là chuyển từ pp ngắt sang pp thăm dò.

OKie???

hungnp 06-03-2007 04:20 PM

Chào khangcodt,

Hóa ra bạn bảo mình là không cho cái if của mình vào trong cái while(true) của bạn. Thật ra cái đấy mình chỉ viết thí dụ thôi. Còn nếu bạn muốn sử dụng thì bạn phải tự làm thêm. Vì mình nghĩ trong một firmware cho vi điều khiển không có cái nào không có lệnh while(true){} cả. Còn nếu đọc đến đây mà bạn vẫn khăng khăng nó không thực hiện được ngắt thì... mình cũng bó tay rồi. Nếu cần mình sẽ cho bạn xem một chương trình của mình, mình đã viết và thành phẩm. Phải nói nó chạy phe phé.

Và cái thứ 2 mình muốn nói thêm. Mình chỉ đưa ra những phương án như trên cho bạn, để bạn tham khảo thôi chứ không phải hay ho gì. nên bạn không cần thiết phải so sánh nó với 3 cái mà bạn nói. Nói thật mình chả hiểu đếch gì về mấy cái đấy cả... hê hê.

Và thêm nữa. Nếu bạn có một sáng kiển nào hay hơn cho vấn đề của bạn thì mong được học hỏi. Thanks.

PIC_Phan 07-03-2007 08:47 PM

Các bác cho em hỏi, Em dùng CCS C 4.014 có mục PROGRAMING A CHIP trong đó có tùy chọn ICD (enable) và MACHX (disable).Em không hiểu, nếu ta chọn ICD thì nạp cho PIC bằng mạch nạp theo chuẩn nào? Chẳng lẽ nó là mạch deburg? Trước giờ em chỉ dịch ra file hex sau đó dùng ic-prog nạp cho chip, nay hỏi để tăng vốn kiến thức 1 tẹo, mong các bác chỉ giúp.
(Xin lỗi trước nếu như vấn đề trên cũ rích và đặt sai chỗ)

namqn 08-03-2007 02:58 AM

Trích:

Nguyên văn bởi PIC_Phan (Post 7588)
Các bác cho em hỏi, Em dùng CCS C 4.014 có mục PROGRAMING A CHIP trong đó có tùy chọn ICD (enable) và MACHX (disable).Em không hiểu, nếu ta chọn ICD thì nạp cho PIC bằng mạch nạp theo chuẩn nào? Chẳng lẽ nó là mạch deburg? Trước giờ em chỉ dịch ra file hex sau đó dùng ic-prog nạp cho chip, nay hỏi để tăng vốn kiến thức 1 tẹo, mong các bác chỉ giúp.
(Xin lỗi trước nếu như vấn đề trên cũ rích và đặt sai chỗ)

Hãng CCS có một mạch nạp/debug gọi tên là ICD, tương tự như ICD 2 của Microchip, nhưng hai loại này không tương thích với nhau. ICD của CCS cũng có cổng nối tiếp và USB, dùng giao thức riêng của CCS.

Thân,

PIC_Phan 08-03-2007 02:55 PM

Cảm ơn bác namqn đã trả lời.Theo bác nói,em hiểu,nếu muốn nạp thẳng bằng CCS C thì ta phải dùng mạch của CCS C.Được, vừa biết vụ này thì tìm hiểu cho kĩ luôn.
Một lần nữa cám ơn bác namqn

namqn 08-03-2007 09:42 PM

Trích:

Nguyên văn bởi PIC_Phan (Post 7595)
Cảm ơn bác namqn đã trả lời.Theo bác nói,em hiểu,nếu muốn nạp thẳng bằng CCS C thì ta phải dùng mạch của CCS C.Được, vừa biết vụ này thì tìm hiểu cho kĩ luôn.
Một lần nữa cám ơn bác namqn

Bạn có thể đọc thêm về ICD của CCS ở đây:
http://www.ccsinfo.com/content.php?page=ICD

CCS cũng có 1 mạch nạp gọi là MachX.

Thân,

manofpic 12-03-2007 08:55 PM

eo ôi! Trang này cũng toàn bài ví dụ hay! Em cảm ơn các admin, THANKS

fdv 14-03-2007 03:03 PM

cho mình hỏi nguồn 4,5 v pic có chạy được không
mình không tài nào tạo được nguồn 5v từ con 7805 được hết
Thanks nhiều

thaithienanh 14-03-2007 06:02 PM

chắc bạn nói trừ hao thôi chứ thường thì áp sau 7805 khoảng 4,75V chạy tốt không vấn đề gì cả ;)

fdv 15-03-2007 04:33 PM

mình mới hoc pic mình đang viết chương trình input output cho con 16f877a
chuong trinh mình viết như thế này không biết đúng không mà nó không chạy được

Code:

#include<16F877A.h>
#fuses NOWDT,PUT,HS,NOPROTECT,NOLVP,NOBROWNOUT
#use delay(clock=10000000)
#define SRAM_SCL PIN_C3
#define SRAM_SDA PIN_C4
#USE RS232(BAUD=9600,PARITY=N,XMIT=PIN_C6,RCV=PIN_C7,BITS=9)
main()
{
/*  setup_adc_ports(AN0_AN1_AN3);
  setup_adc(ADC_CLOCK_INTERNAL);
  set_adc_channel(0);

setup_ccp1(CCP_CAPTURE_FE);
  setup_timer_1(T1_INTERNAL|T1_DIV_BY_8);

enable_interrupts(INT_CCP1);
  enable_interrupts(INT_EXT1);
  enable_interrupts(INT_TIMER1);
  enable_interrupts(GLOBAL);*/

while(1)
{
IF(input(pin_a0))
{
output_low(pin_b0);
}
else
{
output_high(pin_b0);
}
}//while loop
}

chương trình nạp vào pic được nhưng lại không chạy được ,
mình muốn nhập tín hiệu vào port a,xuất ra portb ,không biết bị sai chỗ nào nữa
mong các bạn xem giúp mình
các bạn có thể cho mình một vài ví dụ về vấn đề này không
cám ơn nhiều

thaithienanh 15-03-2007 05:28 PM

à cái này là do cấu hình bạn chọn là dao động nội (Cấu hình XT chạy mà HS không chạy thì có khả năng thạch anh bị overdrive khi cấu hình ở HS, theo Microchip thì có thể thêm vào một điện trở Rs giữa chân OSC2 và chân thạch anh (trong mấy cái datasheet đều có nói đến) nguyên văn của anh Namq), nếu có sẵn thạch anh ở đó bạn cấu hình dùng thạch anh là ok.

Múi giờ GMT. Hiện tại là 05:11 AM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam