PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   dsPIC - Bộ điều khiển tín hiệu số 16-bit (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=29)
-   -   dsPIC Tutorial 4-Module UART và I2C (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=623)

conglong 16-03-2009 05:15 PM

Trích:

Nguyên văn bởi namqn (Post 23592)
Như thế nào là không chạy? Hoàn toàn không chạy hay chạy sai ở chỗ nào đó?

Tốc độ gửi dữ liệu của bạn ra sao? Mỗi giây một giá trị từ PC hay thế nào?

Hàm lcd_putstr() của bạn nhận đối số là một chuỗi ký tự, nhưng bạn lại gọi hàm với đối số là temp (có kiểu unsigned short). Lần trước tôi đã hướng dẫn bạn dùng hàm sprintf() để chuyển giá trị số thành một chuỗi ký tự trước khi xuất ra LCD rồi mà.

Thân,

em có sửa lại định nghĩa của biến temp là

char temp[1];

mà nó vẫn không chạy ; Không chạy ở đây là : Hyper terminal không detect được tốc độ truyền và định dạng truyền, em truyền 1 kí tự từ bàn phím , sau 2s hoặc lâu hơn em nhấn bàn phím 1 lần mà không thấy kết quả.
em cảm ơn thấy !
Trân trọng !.

conglong 16-03-2009 05:21 PM

Trích:

Nguyên văn bởi namqn (Post 23593)
Bạn có thể kết hợp nhiều tập tin mã nguồn vào một project, những hàm nào nằm ở module biên dịch (tập tin mã nguồn) khác thì cần được khai báo trước khi sử dụng (thường dùng tập tin header để gộp các khai báo biến, prototype của hàm, ...).

Nếu bạn dùng "#include LCD.c" thì trình biên dịch chỉ đơn giản bê nguyên nội dung của "LCD.c" đặt vào tập tin mã nguồn hiện tại của bạn thôi. Tôi không cho đây là cách làm hay. Không rõ bạn có được học về lập trình C trong chương trình đại học hay không?

Thân,

ý của thầy là :
tạo một tập tin header nữa (ex: UartHeader.h), trong tập tin này có
#Include LCD.c;
Và trong file mã nguồn (UART.c) em dung lệnh
#include UartHeader.h
???
Em mới học VB còn C thì em đang học thầy ạ, nên có nhiều câu hỏi hơi "NGỖ" mong thầy thông cảm.
Em cảm ơn!
Trân trọng !.

namqn 16-03-2009 06:43 PM

Trích:

Nguyên văn bởi conglong (Post 23616)
em có sửa lại định nghĩa của biến temp là

char temp[1];

mà nó vẫn không chạy ; Không chạy ở đây là : Hyper terminal không detect được tốc độ truyền và định dạng truyền, em truyền 1 kí tự từ bàn phím , sau 2s hoặc lâu hơn em nhấn bàn phím 1 lần mà không thấy kết quả.
em cảm ơn thấy !
Trân trọng !.

PIC không phát dữ liệu gì cả thì làm sao HyperTerminal detect được tốc độ truyền. Bạn phải tự thiết lập tốc độ truyền của HyperTerminal cho phù hợp với tốc độ đã thiết lập của PIC.

Nếu bạn định nghĩa biến temp như trên thì temp tương thích với hàm lcd_putstr(), nhưng khi bạn dùng lệnh gán giá trị của U1RXREG vào temp thì kết quả sẽ khác với sự mong đợi của bạn (vì temp sẽ giống như một con trỏ, và giá trị của nó sẽ bị thay đổi, chứ không phải là nội dung của ô nhớ mà nó trỏ tới sẽ bị thay đổi).

Thân,

namqn 16-03-2009 06:47 PM

Trích:

Nguyên văn bởi conglong (Post 23617)
ý của thầy là :
tạo một tập tin header nữa (ex: UartHeader.h), trong tập tin này có
#Include LCD.c;
Và trong file mã nguồn (UART.c) em dung lệnh
#include UartHeader.h
???
Em mới học VB còn C thì em đang học thầy ạ, nên có nhiều câu hỏi hơi "NGỖ" mong thầy thông cảm.
Em cảm ơn!
Trân trọng !.

Ý của tôi là trong tập tin .h, bạn sẽ khai báo các hàm của module mã nguồn khác theo cú pháp của C30, và include tập tin đó vào module hiện thời của bạn. Ý của tôi không phải như trên.

Nếu bạn đang học C, bạn có thể đem những vấn đề này ra hỏi thầy dạy của bạn. Nếu bạn vẫn không nắm được vấn đề, đề nghị bạn tìm đọc một tài liệu hướng dẫn lập trình căn bản cho C.

Vì đây là diễn đàn về PIC/dsPIC, tôi chỉ hướng dẫn những vấn đề liên quan đến PIC/dsPIC (trong tầm hiểu biết của tôi), và tôi không có ý định hướng dẫn sử dụng các ngôn ngữ lập trình cấp cao.

Thân,

conglong 16-03-2009 09:36 PM

Trích:

Nguyên văn bởi namqn (Post 23620)
PIC không phát dữ liệu gì cả thì làm sao HyperTerminal detect được tốc độ truyền. Bạn phải tự thiết lập tốc độ truyền của HyperTerminal cho phù hợp với tốc độ đã thiết lập của PIC.

Thân,

dạ vâng, nó chạy rồi thầy ạ tại con RS 232 bị lỏng chân cắm , nhưng vẫn chưa như ý muốn , chắc là tại ở biến :temp; cái nầy em giải quyết được với hàm Sprintf() như thầy chỉ hôm trước.Trong sơ đồ kết nối thầy dùng U1ATX và U1ARX pin mà tại sao trong hàm
void Init_UART1_Module(void)
Thầy lại config thanh ghi U1MODE là
U1MODE = 0x8000;
Em nghĩ phải là
U1MODE = 0x8400; chứ thầy?
Em cảm ơn!
Trân trọng!.

conglong 16-03-2009 09:59 PM

Trong TUTO về I2C (vidu4.3) thầy có dùng các lệnh sau em không hiểu lắm: (chố em không hiểu em có comment ở ngay sau lệnh) mong thầy nói rõ cho em với :

Wait_I2C(); //trong hàm này thầy dùng cờ ngắt là _MI2CIF vậy sao thầy
//không set bit enable _MI2CIE trong hàm void Init_PORTS(void)?

Send_I2C(0xD0);//tại sao đây là dịa chỉ của ds1307 số khác được khôngthầy ?

Send_I2C(0x67);
// trước khi ghi vào REG 02 của RTM thì phải gửi điạ //chỉ chứ (giống như các lệnh thao tác //trên //REG01?? con số hex 67 có nghĩa gì ?)

Send_I2C(0x01);
//Xuat số con số 01 nầy là chỉ Thứ 2 của tuần phài //không ?

Send_I2C(0x25); //Xuat noi dung cua thanh ghi 0x04 (dem ngay)
Send_I2C(0x08); //Xuat noi dung cua thanh ghi 0x05 (dem thang)
// hai số hex 25 và 08 có nghĩa gì?

em cảm ơn !
Trân trọng !.

namqn 16-03-2009 11:18 PM

Trích:

Nguyên văn bởi conglong (Post 23624)
dạ vâng, nó chạy rồi thầy ạ tại con RS 232 bị lỏng chân cắm , nhưng vẫn chưa như ý muốn , chắc là tại ở biến :temp; cái nầy em giải quyết được với hàm Sprintf() như thầy chỉ hôm trước.Trong sơ đồ kết nối thầy dùng U1ATX và U1ARX pin mà tại sao trong hàm
void Init_UART1_Module(void)
Thầy lại config thanh ghi U1MODE là
U1MODE = 0x8000;
Em nghĩ phải là
U1MODE = 0x8400; chứ thầy?
Em cảm ơn!
Trân trọng!.

Nếu bạn đọc trang 2 của tutorial, sẽ thấy tôi ghi là ví dụ 4-1 và 4-2 sẽ dùng main I/O của UART, và sẽ không thể hiện trong sơ đồ. Do vậy, sơ đồ mà tôi đã thể hiện trong tutorial là cho ví dụ 4-3 và 4-4 (bạn nên đọc kỹ lại), trong đó, chỉ có ví dụ 4-4 là có dùng UART, và tôi đã thiết lập U1MODE là 0x8400 trong ví dụ 4-4.

Thân,

namqn 16-03-2009 11:24 PM

Trích:

Nguyên văn bởi conglong (Post 23625)
Trong TUTO về I2C (vidu4.3) thầy có dùng các lệnh sau em không hiểu lắm: (chố em không hiểu em có comment ở ngay sau lệnh) mong thầy nói rõ cho em với :

Wait_I2C(); //trong hàm này thầy dùng cờ ngắt là _MI2CIF vậy sao thầy
//không set bit enable _MI2CIE trong hàm void Init_PORTS(void)?

Send_I2C(0xD0);//tại sao đây là dịa chỉ của ds1307 số khác được khôngthầy ?

Send_I2C(0x67);
// trước khi ghi vào REG 02 của RTM thì phải gửi điạ //chỉ chứ (giống như các lệnh thao tác //trên //REG01?? con số hex 67 có nghĩa gì ?)

Send_I2C(0x01);
//Xuat số con số 01 nầy là chỉ Thứ 2 của tuần phài //không ?

Send_I2C(0x25); //Xuat noi dung cua thanh ghi 0x04 (dem ngay)
Send_I2C(0x08); //Xuat noi dung cua thanh ghi 0x05 (dem thang)
// hai số hex 25 và 08 có nghĩa gì?

em cảm ơn !
Trân trọng !.

Việc dùng cờ ngắt _MI2CIF không liên quan đến việc ngắt MI2C có được cho phép hay không. Cờ ngắt _MI2CIF sẽ thay đổi trạng thái theo trạng thái của bộ đệm dữ liệu, chứ không phụ thuộc vào việc ngắt MI2C có được enable hay không.

Địa chỉ 0xD0 của DS1307 là do nhà sản xuất vi mạch DS1307 quy định, nếu không dùng đúng giá trị này thì DS1307 sẽ không đáp ứng với các yêu cầu đã được gửi ra bus I2C.

Những vấn đề liên quan đến các câu hỏi còn lại của bạn đều được mô tả trong datasheet của DS1307, đề nghị bạn đọc nó. Những thông tin điều khiển gửi đến một vi mạch ngoài PIC cần tuân thủ những yêu cầu đã đề ra trong datasheet của vi mạch đó.

Thân,

KENJY 03-04-2009 06:52 PM

Thầy Nam có thể cho em sơ đồ mô phỏng trên Proteus cua tutorial này không?

Trích:

Nguyên văn bởi namqn (Post 5002)
Tutorial 4 cho dsPIC, viết bằng ASM30 lẫn C30, giới thiệu các module UART và I2C (chế độ master). Các ví dụ về module UART thực hiện giao tiếp với máy tính. Các ví dụ về module I2C thực hiện giao tiếp với vi mạch thời gian thực DS1307.

Tập tin "Vidu4.zip" gồm các tập tin nguồn hợp ngữ và .hex. Tập tin "Vidu4C30.zip" gồm các tập tin nguồn C và .hex.

Thân,

namqn 03-04-2009 08:52 PM

Trích:

Nguyên văn bởi KENJY (Post 24309)

Như đã trả lời bạn qua tin nhắn, tôi không mô phỏng các tutorial, do đó các sơ đồ của tôi không dùng được cho việc mô phỏng.

Thân,

Hiepnv101 11-05-2009 06:16 PM

void Init_TMR1(void)
{
TMR1 = 0; //Xoa so dem trong TMR1
PR1 = 0x7A12; //Nguong tran la 1 giay tuong ung voi clock = 32 MHz
_T1IF = 0; //Xoa co ngat cua Timer 1
T1CON = 0x8030; //Dung fcy lam clock, prescale = 1:256
_T1IE = 1; //Cho phep ngat khi Timer 1 tran
}
Theo em nghĩ là bộ đếm sẽ đếm giá trị từ PR1 đến giá trị 65535, khi vượt qua giá trị này sẽ tạo ngắt Timer1. Anh Nam đặt giá trị 7A12 vào PR1 liệu đã tạo ra ngắt đúng 1giây không ?

conglong 11-05-2009 07:35 PM

Trích:

Nguyên văn bởi Hiepnv101 (Post 25643)
void Init_TMR1(void)
{
TMR1 = 0; //Xoa so dem trong TMR1
PR1 = 0x7A12; //Nguong tran la 1 giay tuong ung voi clock = 32 MHz
_T1IF = 0; //Xoa co ngat cua Timer 1
T1CON = 0x8030; //Dung fcy lam clock, prescale = 1:256
_T1IE = 1; //Cho phep ngat khi Timer 1 tran
}
Theo em nghĩ là bộ đếm sẽ đếm giá trị từ PR1 đến giá trị 65535, khi vượt qua giá trị này sẽ tạo ngắt Timer1. Anh Nam đặt giá trị 7A12 vào PR1 liệu đã tạo ra ngắt đúng 1giây không ?

Không phải đâu ban, Timer sẽ đếm từ 0 cho tới giá trị PRx, giá tri của bộ đếm Timer sẽ lưu vào TMRx ,(x ở đây là chỉ số timer x=1 ,2..) và khi TMRx = PRx thì ngắt Timer sẽ được gọi (nếu bạn set bit _TxIE ), đồng thời reset giá trị trong thanh ghi TMRx về zero,và lặp lại công việc như trên mãi.
Trân trọng!
à mà dạo này Picvietnam thấy sa sút qua thầy Nam ơi !

Hiepnv101 15-05-2009 05:54 PM

Anh Nam cho em hỏi. Em khai báo _FBORPOR(PBOR_OFF & MCLR_EN); thì truyền lên PC rất nhiễu. Nhưng khi khai báo _FBORPOR(PBOR_OFF & MCLR_DIS); thì lại truyền rất chuẩn. Anh có thể nêu qua 2 khai báo này được không ạ?

Thanks,

silvadk2 21-05-2009 10:10 AM

Em có 1 vấn đề về phần cứng. Em làm mạch đo nhiệt độ, hiển thị lên LCD và gửi lên máy tính. Phần đo nhiệt độ và hiển thì lên LCD thì ok, nhưng cứ khi em cắm COM vào mt thì mạch lại ko làm việc nữa, chip thì nóng lên. Em thử ktra các chân của Max232 và com thì thấy bình thường, thậm chí, cắm com nhưng ko cắm lên máy tính thì mạch cũng ko sao, vẫn bình thường. Em thử cắm sang nhiều máy tính khác thì nó cũng ko chạy, theo mọi người thì lỗi ở đâu nhỉ ?

tungnh 21-05-2009 12:03 PM

Trích:

Nguyên văn bởi silvadk2 (Post 25912)
Em có 1 vấn đề về phần cứng. Em làm mạch đo nhiệt độ, hiển thị lên LCD và gửi lên máy tính. Phần đo nhiệt độ và hiển thì lên LCD thì ok, nhưng cứ khi em cắm COM vào mt thì mạch lại ko làm việc nữa, chip thì nóng lên. Em thử ktra các chân của Max232 và com thì thấy bình thường, thậm chí, cắm com nhưng ko cắm lên máy tính thì mạch cũng ko sao, vẫn bình thường. Em thử cắm sang nhiều máy tính khác thì nó cũng ko chạy, theo mọi người thì lỗi ở đâu nhỉ ?

Bạn thử thay dây cổng COM khác xem thế nào

Múi giờ GMT. Hiện tại là 08:01 PM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam