PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   Các ngôn ngữ lập trình khác (CCS C, HT PIC,...) (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=12)
-   -   CCS C for PIC16F877A (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=357)

Mr.Bi 11-09-2007 06:49 PM

Chả có gì là im re hết bạn ah ! nó vẫn chạy đấy nhưng bạn ko nhìn thấy thui ! Lý do : chân Vss của LCD bạn đã mắc luôn vào Mass , mình chưa thử kiểu mới này nhưng .. mình đoán nó sáng ngời hoặc túi thui luôn . Nhà sx đưa cho ta chân Vss là để chỉnh độ sáng của LCD . BẠn phải mắc 1 con trở tinh chỉnh cỡ 5k vào đó , sau đó chỉnh độ sáng yếu đi thì mới thấy kí tự hiển thị đc chứ ! ĐÚng ko ?

cuopbienquin 11-09-2007 10:11 PM

thế ah,nhưng mình sữa lại như bạn nói mà không sáng.Vậy bạn có thể test giùm mình không?

Mr.Bi 12-09-2007 12:31 AM

Đừng nôn nóng : Bạn đang đi đúng hướng đấy , Không phải xoay vài 3 vòng là thấy ngay đâu ? Tui xoay phải cỡ 7 vòng cơ đấy . Xoay kiểm tra theo 2 chiều . Cứ coppy nguyên code hiển thị LCD vào , sau đó chỉnh độ sáng của LCD chắc chắn bạn sẽ thấy Kí tự . Tui cũng điên đầu cho cái LCD này cả buổi tối đó .

thaithienanh 12-09-2007 07:49 PM

Hix hix

2 Attachment(s)
Hix hix nghe hai bạn trao đổi với nhau mà đâu óc mình lùng bùng quá giờ mình hết hiểu gì hết luôn rồi :confused: . VSS nối với nguồn âm thì quá đúng rùi đâu có gì sai đâu :confused: , còn chân VEE thì ở một số LCD ta thấy nó còn có tên khác là V0 : chân này có tác dụng là điều chỉnh độ tương phản trên LCD, vì vậy ở chân này nguời ta thường đấu vào đó một biến trở để điều chỉnh điện áp, dao động trong khoảng từ 0 --> 5V, trong lúc test có thể đấu trực tiếp xuống nguồn âm cũng đuợc :o .

Còn về phần lý do tại sao cái LCD của bạn không hiển thị là do cà hai lỗi thiết kế phần cứng và phần mềm luôn :D , cụ thể ở đây là về cách quét phím : Như mình nhận thấy ý đồ của bạn ở đây là set PortB từ chân RB0 --> RB3 là ngõ ra, còn lại là ngõ vào, khi ấn nút thì trình sẽ trôi vào hàm ngắt, ở đó bạn sẽ test xem mức áp ở các chân của matrix mà suy ra phím nào đã bấm đúng không ;) => Ý đồ có những sai lầm như sau :D :

1. Set Port của bạn bị ngược, đây là cái sai cơ bản nhé ;)
2. Giải thuật quét phím này về cơ bản sai hoàn toàn bởi lẽ : khi bạn đã set chân là ngõ ra thì làm sao mà bạn có thể đọc đuợc giá trị từ nó về :D

Ở đây vì để cho bạn tự học, tự phát huy khả năng của mình là chính cho nên mình chỉ đưa ra cho bạn giải thuật để giải quyết vấn đề thui, tuyệt không thể trực tiếp viết code giùm bạn đuợc ;) :
- Cách quét phím : bạn thực hiện set Port có 4 ngõ ra và 4 ngõ vào : bây giờ ví dụ các chân ra là từ 1-->4, các chân vào là từ 5-->8 nhé, quy trình quét như sau :
Xuất áp ra chân 1 -> test áp ở chân 5 (gán giá trị cố định vào đó và kết hợp hiển thị LCD),6(...),7(...),8(...), đưa áp chân này về mức cũ ; Xuất áp ra chân 2 -> test áp ở 5(...),6(...),7(...),8(...) ; ..... như vậy bạn sẽ đuợc một ma trận phím quét và hiển thị ra LCD, => mấu chốt cách quét này là gì ?: đó là lợi dụng khả năng chủ động của mình khi cố ý xuất áp ra một chân và kiểm tra mức áp ở 4 chân còn lại => đây là cách quét phím cơ bản nhất :) .

Trong đó có một phím xoá cả màn hình bạn dùng lệnh : LCD=0x01;comnwrt() ;) ;

Còn về phép tính bạn có thể viết cho nó một hàm tính toán riêng : khai báo 4 biến là a,b,pheptinh,ketqua --> sau mỗi lần đọc đuợc giá trị từ phím về thì gửi giá trị vào hàm này và lựa chọn nhét vào biến a hay b (nhét vào a khi chưa ấn các phím phép tính +,-,… Và vào b sau khi đã ấn), công việc là phải sắp xếp các giá trị nhét vào này thành hai con số a và b hẳn hòi (như vậy a và b cũng cần có hàm con để thực hiện sắp xếp, gợi ý như sau :bạn dùng biến count trong này sau mỗi lần value đuợc đưa vào thì biến này sẽ thay đổi do đó dữ liệu căn theo đó mà sắp xếp), xong lúc này chỉ việc chờ phím "=" là ta sẽ đem a (+,-... căn cứ vào biến pheptinh) cho b để ra c sau đó đem c hiển thị lên LCD là xong :p .

Thú thật mình chưa làm cái này bao giờ nên chỉ thực hiện sơsài để có thể hướng dẫn đuợc cho bạn thui, có gì thiếu sót thì bỏ quá cho vậy, dưới đây là hình ảnh về phần cứng để bạn hiểu hơn :) :

Bạn sẽ thành công nếu như bạn cố gắng hơn nữa, phát huy tối đa khả năng của mình :), từ từ sẽ có kinh nghiệm, mong rằng sau này có dịp mình sẽ học hỏi lại :p

Thân.

thobnvn87 13-09-2007 12:13 PM

các bac ơi giup em voi đưoc khong ạ? em dang phai lam 1 bai tap: tim hieu ve net matrix xem no hoat dông the nào? ma chua biet lam ra sao day.bac nao biet giup em voi nha chieu nay em phai nop bai roi.thank cac bac nhieu

cuopbienquin 14-09-2007 01:20 PM

Bạn đọc ơ luồng này ở page 2 hay 3 gì có nói đó.Chúc vui

nbchien 21-09-2007 03:36 PM

Ngắt Timer0
Đây là chương trình dùng ngắt Timer0 định thì 1s.
Đầu tiên led ở chân RB0 sáng, sau 1s sẽ dịch sang trái, nghĩa là led 1 trên chân RB1 sáng , lần lượt như vậy cho các led trên portB và lặp lại mãi mãi.
Code:

//************************************************** **
// Author : nhh
// Date : 02/04/06
// Hardware: PIC16F877A
//************************************************** **
#include <16F877A.h>
#fuses NOWDT,PUT,XT,NOPROTECT
#use delay(clock=4000000)
#use fast_io(b)
#byte portb=0x06
#define led pin_B0
int16 count;
int8 a;
//Chuong trinh ngat TMR0
#int_timer0
void interrupt_timer0()
{
set_timer0(6);
++count;
if(count==2000)
{
count=0;
a=a<<1; // dich trai a 1bit
}
if(a==256)
{
a=1;
count=0;
}
}
//Chuong trinh chinh
main()
{
set_tris_b(0);
enable_interrupts(global);
enable_interrupts(int_timer0);
setup_timer_0(RTCC_INTERNAL|RTCC_DIV_2);
set_timer0(6);
count=0;
a=1;
while(true)
{
portb=a;
}
}

Ai hiểu chương trình trên giải thích hộ em với ạ:
Thứ nhất khi nào hàm con interrupt_timer0() được gọi
Thứ hai, việc tính toán định thì 1s được tính như thế nào.
Thứ ba, biến a được khai báo là số nguyên 8bit. Phạm vi từ 0->255,làm sao bằng 256 đc.
Em mới học nên kô biết, mong mọi người chỉ giúp. Thanks!

nhh 22-09-2007 10:28 AM

Trích:

Thứ nhất khi nào hàm con interrupt_timer0() được gọi
Thứ hai, việc tính toán định thì 1s được tính như thế nào.
Thứ ba, biến a được khai báo là số nguyên 8bit. Phạm vi từ 0->255,làm sao bằng 256 đc.
1. Ngắt Timer0 được gọi khi Timer 0 bị tràn từ 0xff sang 0x00 với điều kiện phải có 2 khai cho phép ngắt timer 0 và ngắt toàn cục:
Code:

2. Việc tính toán thời gian tràn của Timer rất dễ, xem luồng "PIC6f877A từ dễ tới khó", hoặc tìm đâu đó trong diễn đàn này phần mềm "PIC Timer Calculator".

3. Biến a 8bit int, ko thể có giá trị 256 -> đúng vậy.
Code:

#include <16F877A.h>
#fuses NOWDT,PUT,XT,NOPROTECT
#use delay(clock=4000000)
#byte PORTB = 0x06

int16 count;
int8 a;
//Chuong trinh ngat TMR0
#int_timer0
void interrupt_timer0()
{
  set_timer0(6);
  ++count;
  if(count == 2000)  // 2000*500us = 500000us = 1s
      {
        count=0;
        rotate_left(&a,1);
      }
}
//Chuong trinh chinh
void main(void)
{
  set_tris_b(0);
  setup_timer_0(RTCC_INTERNAL|RTCC_DIV_2);
  set_timer0(6);// T_dinhthi = 2*(256 - 6)*1us = 500us
  a = 0x01;

while(true)
  {
      PORTB = a;
  }
}

P/S: Khi post chương trình, bạn nên sử dụng thẻ CODE #.

nguyenvo 22-09-2007 12:13 PM

hi!các ban có chương trình hướng dẫn từ a-z của trình biên dịch asm không?thank

1322 23-09-2007 11:19 AM

help

Ban co the giup 123? tai sao minh bo cai program nay vao complier thu, tra loi rang, unknow device, try dung pcm, nghia la sao? minh dung ccs 3.2. xin vui long giup dum minh

Trích:

Nguyên văn bởi nhh (Post 2138)
Đây là 1 ví dụ nhỏ về ADC,chân RA0 lấy tín hiệu Analog từ biến trở và xuất giá trị số biến đổi tương ứng qua tám led nối ở portB
Code:

#include <16F877.h>
#fuses HS,NOWDT,NOPROTECT,NOLVP
#device 16F877*=16 ADC=8
#use delay(clock=10000000)
Int8 adc;
main()
{
setup_adc(adc_clock_internal);
setup_adc_ports(AN0);
set_adc_channel(0);
delay_ms(10);
while(true)
{
adc=read_adc();
output_B(adc);
}
}

nbchien 24-09-2007 04:01 PM

Cảm ơn bác nhh đã trả lời câu hỏi của em. Bác có thể viết tiếp 1 chương trình đếm số xung đưa vào PIC trong 1 thời gian nhất định (1s chẳng hạn) để em và mọi người cùng tham khảo được không ạ?

funnyCat 24-09-2007 10:16 PM

Các bác cho em hỏi là trong CCS làm sao có thể sử dụng được mảng nhiều phần tử cho PIC16F877a(em muốn dùng mảng khoảng 128 phần tử, nhưng chỉ khai báo được khoảng 93-94 phần tử thì nó báo là ko đủ RAM)

funnyCat 24-09-2007 10:19 PM

À quên, em khai báo 4 mảng 60 phần tử thì lại được. Làm sao để gộp lại được thành 1 mảng nhỉ?

namqn 24-09-2007 10:36 PM

Trích:

Nguyên văn bởi funnyCat (Post 11577)
Các bác cho em hỏi là trong CCS làm sao có thể sử dụng được mảng nhiều phần tử cho PIC16F877a(em muốn dùng mảng khoảng 128 phần tử, nhưng chỉ khai báo được khoảng 93-94 phần tử thì nó báo là ko đủ RAM)

Trích:

Nguyên văn bởi funnyCat (Post 11578)
À quên, em khai báo 4 mảng 60 phần tử thì lại được. Làm sao để gộp lại được thành 1 mảng nhỉ?

Bạn đọc datasheet của PIC16F877A, hình 2-3 (bản đồ bộ nhớ thanh ghi) sẽ thấy vùng RAM mà người sử dụng có thể đọc/ghi tùy ý (công dụng chung) được chia thành 4 bank không liên tục. Do đó hai trường hợp mà bạn đã gặp là hợp lý. Bạn được phép có 4 mảng, mỗi mảng có tối đa 80 byte, chứ không thể có một mảng liên tục như bạn yêu cầu. Trình dịch cũng khó mà làm gì hơn được vì cấu trúc của RAM trong chip là như vậy. Các PIC18 có bộ nhớ RAM rộng rãi và liên tục hơn nhiều.

Thân,

nbchien 25-09-2007 03:03 PM

Trích:

Nguyên văn bởi nbchien (Post 11566)
Cảm ơn bác nhh đã trả lời câu hỏi của em. Bác có thể viết tiếp 1 chương trình đếm số xung đưa vào PIC trong 1 thời gian nhất định (1s chẳng hạn) để em và mọi người cùng tham khảo được không ạ?

Sao chẳng thấy ai có ý kiến j nhỉ? Các cao thủ đâu hết rồi!

Múi giờ GMT. Hiện tại là 08:34 PM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam