PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   Những câu hỏi thường gặp (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=54)
-   -   Sử dụng MPLAB? (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=2503)

lungtung 22-06-2008 05:24 PM

Sử dụng MPLAB?

1 Attachment(s)
Tôi cài MPLAB xong, mở lên như thế này, rồi không biết làm sao để có thế viết chương trình và biên dịch thành file.hex hết, mọi người chỉ giúp.
Tôi viết bằng ngôn ngữ ASM

namqn 22-06-2008 05:38 PM

Trích:

Nguyên văn bởi lungtung (Post 16975)
Tôi cài MPLAB xong, mở lên như thế này, rồi không biết làm sao để có thế viết chương trình và biên dịch thành file.hex hết, mọi người chỉ giúp.
Tôi viết bằng ngôn ngữ ASM

Bạn đọc post #6 và #7 của luồng sau, về cách tạo và biên dịch project trong MPLAB:
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=354

Thân,

lungtung 23-06-2008 09:53 AM

Làm đúng như vậy nhưng khi biên dịch nó vẫn báo lỗi quá trời luôn, hầu như trên mỗi hàng đều có lỗi.
Bác có thể ví dụ cụ thể 1 chút được không? như viết vài dòng lện cho file.asm chẳng hạn.

david 23-06-2008 01:36 PM

bạn thể down video hướng dẫn ở đây :
http://ifile.it/sak3wzm

namqn 23-06-2008 06:21 PM

Trích:

Nguyên văn bởi lungtung (Post 16983)
Làm đúng như vậy nhưng khi biên dịch nó vẫn báo lỗi quá trời luôn, hầu như trên mỗi hàng đều có lỗi.
Bác có thể ví dụ cụ thể 1 chút được không? như viết vài dòng lện cho file.asm chẳng hạn.

Bạn post đoạn code của bạn và các thông báo lỗi lên diễn đàn. Nếu lỗi ở code thì câu hỏi của bạn ở post #1 đã được giải quyết (Bạn đã hỏi làm sao viết chương trình và biên dịch chương trình, tôi cho là bạn hỏi quá trình thao tác để có thể biên dịch chương trình).

Nếu code của bạn bị sai thì lại là chuyện khác. Không có code và các thông báo lỗi, mọi người đều là thầy bói mù xem voi.

Thân,

LongHaUI 10-10-2008 11:08 PM

Lỗi thư viện toán học

Tôi đang dung MPlabl để lập trình cho pic . Nhưng quy đổi các thông số từ các dạng khác . Chẳng hạn từ kiểu int sang float thì không thể chuyển đổi được . Mọi người sử lí trường hợp này như thế nào . Làm thế nào để có thể làm với số thực o MPLABL được . Giúp tôi với . Cảm ơn mọi người nha

LongHaUI 10-10-2008 11:21 PM

Trích:

Nguyên văn bởi namqn (Post 16977)
Bạn đọc post #6 và #7 của luồng sau, về cách tạo và biên dịch project trong MPLAB:
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=354

Thân,

Bạn hãy vào project tạo một dự án mới . Sau đó bạn tạo một file.c bằng cach bạn vào file -> new file . Man hinh se suất hiện giao diện để bạn có thể viêt chương trình vào đó . Bạn viết một đoạn chương trình khai báo thư viện . Sau đó save thành file.C lại. Ban add file.c vừa save vào project của bạn . Và add thêm file thư viện có tên chip mà bạn dùng để lập trình trong mục linker của project mà bạn đang làm. Bạn cứ làm thử đi .

namqn 11-10-2008 12:59 AM

Trích:

Nguyên văn bởi LongHaUI (Post 19494)
Tôi đang dung MPlabl để lập trình cho pic . Nhưng quy đổi các thông số từ các dạng khác . Chẳng hạn từ kiểu int sang float thì không thể chuyển đổi được . Mọi người sử lí trường hợp này như thế nào . Làm thế nào để có thể làm với số thực o MPLABL được . Giúp tôi với . Cảm ơn mọi người nha

MPLAB là môi trường phát triển tích hợp (IDE), còn vấn đề bạn hỏi liên quan đến trình biên dịch (có thể là hợp ngữ hoặc ngôn ngữ cấp cao). Bạn chưa cho biết đang dùng trình biên dịch nào trong MPLAB, và viết chương trình cho dòng PIC nào.

Thân,

vleminh 24-11-2008 09:35 PM

chào các bác. các bác cho em hỏi tí. em lập trình pic nhưng có 1 thông báo lỗi là"Error 18 "C:\lap trinh\l3.c" Line 1(9,27): File can not be opened" em khai báo là:'#include<lcd_lib_4bit.c>"
các bác giúp em vụ này cái

namqn 25-11-2008 12:13 AM

Trích:

Nguyên văn bởi vleminh (Post 20768)
chào các bác. các bác cho em hỏi tí. em lập trình pic nhưng có 1 thông báo lỗi là"Error 18 "C:\lap trinh\l3.c" Line 1(9,27): File can not be opened" em khai báo là:'#include<lcd_lib_4bit.c>"
các bác giúp em vụ này cái

Trình biên dịch cho biết không tìm thấy tập tin "lcd_lib_4bit.c" mà bạn muốn gộp vào chương trình được biên dịch. Nếu bạn đặt tập tin đó ở thư mục chứa project thì nên chuyển dòng đó thành #include "lcd_lib_4bit.c" (dùng "" chứ không dùng <>).

Thân,

vleminh 25-11-2008 11:20 AM

cám ơn bác. em muốn hỏi các bác là khi mình tao 1 project thì trên màn hình soạn thảo code sẽ tự tạo ra 1 đường dẫn hay mình phải tự viết đường dẫn vào.bởi vì em khai báo là #include "c:\lap trinh\l6.h" thì khi build nhận được thông báo là:
Error 18 "C:\lap trinh\l6.c" Line 1(9,28): File can not be opened
Not in local "c:\lap trinh\l6.h"
*** Error 18 "C:\lap trinh\l6.c" Line 4(10,26): File can not be opened
Not in local "C:\lap trinh\lcd_lib_4bit.c"
Not in "C:\PROGRA~1\PICC\devices\lcd_lib_4bit.c"
Not in "C:\PROGRA~1\PICC\drivers\lcd_lib_4bit.c"
*** Error 128 "C:\lap trinh\l6.c" Line 6(1,23): A #DEVICE required before this line
3 Errors, 0 Warnings.
Halting build on first failure as requested.
BUILD FAILED: Tue Nov 25 11:17:14 2008
em cũng đã thử làm như bác namqn nhưng vẫn chưa đươc. mong các bác giúp em vụ này cái.

namqn 26-11-2008 07:20 PM

Trích:

Nguyên văn bởi vleminh (Post 20802)
cám ơn bác. em muốn hỏi các bác là khi mình tao 1 project thì trên màn hình soạn thảo code sẽ tự tạo ra 1 đường dẫn hay mình phải tự viết đường dẫn vào.bởi vì em khai báo là #include "c:\lap trinh\l6.h" thì khi build nhận được thông báo là:
Error 18 "C:\lap trinh\l6.c" Line 1(9,28): File can not be opened
Not in local "c:\lap trinh\l6.h"
*** Error 18 "C:\lap trinh\l6.c" Line 4(10,26): File can not be opened
Not in local "C:\lap trinh\lcd_lib_4bit.c"
Not in "C:\PROGRA~1\PICC\devices\lcd_lib_4bit.c"
Not in "C:\PROGRA~1\PICC\drivers\lcd_lib_4bit.c"
*** Error 128 "C:\lap trinh\l6.c" Line 6(1,23): A #DEVICE required before this line
3 Errors, 0 Warnings.
Halting build on first failure as requested.
BUILD FAILED: Tue Nov 25 11:17:14 2008
em cũng đã thử làm như bác namqn nhưng vẫn chưa đươc. mong các bác giúp em vụ này cái.

Thông thường IDE không sinh ra đường dẫn trong tập tin nguồn của bạn, mà cho phép bạn thiết lập chúng trong các biến môi trường. Mỗi IDE có cách thiết lập hơi khác nhau.

Bạn có thử vào thư mục "C:\lap trinh\" của bạn để xem có các tập tin "l6.h" và "lcd_lib_4bit.c" ở đó hay chưa?

Nếu các tập tin không có ở đó thì bạn có sửa cách viết các dòng #include kiểu nào cũng không giải quyết được lỗi đâu.

Ngoài ra, còn thông báo lỗi rằng bạn phải có một khai báo #DEVICE trước khi sử dụng những gì mà bạn đang đặt ở dòng 6 trong tập tin nguồn "l6.c".

Thân,

nguyenluong 08-03-2009 11:19 AM

ban phai add cái file .inc PIC ban cần dùng vao soure
bạn add cái file A S M vào trong header rui dich ra, dễ ợt thôi
bấm F10 để dịch ra file H E X

Dragon07 30-03-2009 11:00 PM

Xin chào các anh, làm ơn cho em hỏi là khi em cài mplab, nó hỏi em có cài thêm hitech C pro for Pic 18 ko, khi em cài thì nó yêu cầu phải có activation dạng
Trích:

HCPIC18P-XXXXX
Trong đó, XXXXX là những code mình cần điền để có thể active, nếu không nó chỉ cho dùng có 45 ngày với đầy đủ chức năng mà thôi. Vậy ai có cái activation code đó thì cho em xin với ah !
Thanks in advance !

phandinh 31-03-2009 12:09 AM

bạn cài bản bao nhiêu. ban 8.2 co tich hợp HI_tech. việc mình cài thêm HI_tech hay ko là do mình chọn

Múi giờ GMT. Hiện tại là 08:28 PM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam