PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   Cuộc thi "Thiết kế PIC và Ứng dụng" (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=57)
-   -   Cuộc thi thiết kế PIC 12/2006 (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=711)

falleaf 01-11-2006 09:51 PM

Cuộc thi thiết kế PIC 12/2006

Do nhận được tài trợ của Nhân Việt cho cuộc thi (theo lời hứa của Nhân Việt là vậy).

Vào giữa tháng 11, công ty sẽ chính thức tài trợ cho cuộc thi.

Vì vậy, picvietnam phổ biến cuộc thi thiết kế PIC với nội dung như sau:

1. Tên cuộc thi: "Thiết kế PIC và Ứng dụng"
Tên mở rộng: Thiết kế PIC và Ứng dụng tháng 12/2006 (thay đổi theo mỗi tháng.

2. Đối tượng dự thi:
Tất cả thành viên www.picvietnam.com

3. Nội dung cuộc thi:
- Thiết kế mở, cung cấp toàn bộ source code, bản thiết kế mạch in (chỉ chấp nhận vẽ bằng ORCAD hoặc PROTEL) vào địa chỉ mail:
picvietnam.contest@gmail.com hoặc gửi file lên diễn đàn, thông qua hình thức tải file từ máy. Các hình thức khác không được chấp nhận (vd: tải file lên host cá nhân, tải file lên rapidshare... đều không được cấp nhận).

- Mỗi tuần, sẽ chọn một thiết kế tốt nhất, để đặt mạch in cho thiết kế đó. Số tiền tối đa để đặt mạch in, đó là 100K/mạch, và sẽ đặt 2 mạch. Một mạch do picvietnam lưu giữ, để sử dụng làm phòng thí nghiệm, một mạch sẽ được gửi đến cho người thiết kế.

- Ban tổ chức sẽ làm mạch giống như thiết kế, và test mạch. Mỗi 3 tháng 1 lần, sẽ xét trao giải các dự án hay, đề tài hay. Các thành viên có thể bình luận về dự án ngay tại mỗi dự án.

4. Quy trình cuộc thi:
Bước 1:
- Các bạn có ý tưởng, và thiết kế thành một mạch nguyên lý, mạch in tự chạy bằng tay, mạch test...
- Viết firmware cho dự án, chạy tốt, hoặc thậm chí chưa chạy tốt. Các bạn cần có mạch in để chạy thực tế...

Bước 2:
- Gửi bản tóm tắt ý tưởng đề tài
- Gửi thiết kế mạch in
- Gửi firmware đi kèm

Bằng cách tải file từ máy, hoặc gửi email vào picvietnam.contest@gmail.com (không chấp nhận hình thức khác)
Thông tin cần thiết sẽ được cung cấp ở phần phụ lục.

Bước 3:
- Mỗi thứ sáu hàng tuần, picvietnam sẽ duyệt công bố kết quả thành viên đạt giải trong tuần, và mạch in của thành viên đó sẽ được đem đi đặt.
- Đề tài đạt giải, có thể bổ sung firmware, sử đổi mạch in... để tham dự tiếp cuộc thi 3 tháng 1 lần. Và đề tài dự thi sẽ được chính thức đưa vào kho lưu trữ các sản phẩm mở của picvietnam, làm thành một kho riêng.

Bước 4:
- Các thành viên nhận mạch in, nhắn tin lên diễn đàn đã nhận được mạch
- Nếu không nhắn tin phản hồi, thành viên đó sẽ bị loại ra khỏi danh sách cuộc thi 3 tháng một lần.
- Thành viên đạt giải tuần này, nếu có cải tiến sản phẩm, có quyền tham dự tiếp kỳ thì tuần sau, để chuẩn bị cho cuộc thi 3 tháng một lần. Nhưng mỗi sản phẩm, chỉ được đăng ký lại một lần. Sau 2 lần picvietnam làm mạch cho một ý tưởng sản phẩm nào đó, sẽ không làm lần thứ ba (trong trường hợp tuần sau đó, có thể thắng giải).
- picvietnam chỉ căn cứ trên sản phẩm, có nghĩa là một thành viên, có thể tham dự nhiều sản phẩm, và ý tưởng sản phẩm. Không hạn chế số lượng và thời gian.

5. Quy định về mạch in và sản phẩm dự thi:
Chỉ làm mạch in tối đa 2 lớp, bằng ORCAD hoặc PROTEL, không dùng các chương trình khác.
Mạch sản phẩm, bắt buộc phải có con PIC, và có firmware demo, hoặc ý tưởng firmware. Nếu có firmware thì cơ hội thắng giải nhiều hơn.

Cuộc thi là cuộc thi về sản phẩm, cho nên, sẽ chấm theo thứ tự:
- Sản phẩm hoàn thiện
- Sản phẩm chạy được đúng ý tưởng, hoặc gần đúng ý tưởng, còn khúc mắc
- Sản phẩm có ý tưởng hay

Như vậy, sản phẩm nào chưa hoàn thiện, thì có thể không đạt giải (việc này đội ngũ chấm giải, chỉ cần nhìn vào firmware là có thể biết).

Nếu là sản phẩm ý tưởng, cần trình bày thật rõ ý tưởng đó.

Sẽ có một giải ý tưởng hay sau mỗi 6 tháng.

Chi tiết giải thưởng, chờ cân đối tài chính sẽ thông báo chi tiết, và cũng đang xin thêm tài trợ của một số đơn vị khác. Tuy nhiên, đã chắc chắn có kinh phí cho phần làm mạch in.

Vậy tuyên bố, từ ngày 19/11/2006, cuộc thi chính thức bắt đầu

falleaf 08-11-2006 07:59 PM

Kêu gọi các bạn sinh viên chuẩn bị các sản phẩm, ngày 19/11 cuộc thi sẽ chính thức bắt đầu, các bạn hãy chuẩn bị các sản phẩm, đề tài... thậm chí là đồ án môn học phải làm...

Tất cả mọi sản phẩm, các bạn muốn thực hiện, nhưng có thể ngại chưa biết nó có hoạt động tốt không, hãy tham gia cuộc thi.

Chúng tôi sẽ hỗ trợ các bạn sửa chữa thiết kế khi cần, chấm giải, và làm mạch in cho các bạn. Mọi sản phẩm có thể thiết kế từ 1 lớp đến 2 lớp mạch in.

Chúc vui

falleaf 21-12-2006 12:39 PM

Coi bộ cuộc thi này ế ẩm nhỉ? Mỗi tuần bỏ 200K ra trước mặt mà không ai thèm lấy nhỉ? Kể ra thì cũng hơi buồn :D.

Các bạn sinh viên cứ nhanh chân lên nào, chỉ cần gửi một mạch open lên đây (cả thiết kế mạch + ý tưởng firmware + source code nếu có thể), các bạn sẽ nhận ngay được cái mạch in do mình thiết kế trong 1 tuần.

Tại sao không thấy đồng chí nào lấy nhỉ. Nói trước là nếu không lấy là tiền đó sẽ được F bỏ túi à :-). Vì F xin tài trợ, nhưng là xin cho các bạn, nếu các bạn không nhận, thì rõ ràng F được quyền dùng phải không nhỉ :). Mỗi tháng ngồi rung đùi có 1 triệu bỏ túi đi nhậu chơi... khờ khờ...

Chúc vui

sgt_member 26-12-2006 10:18 AM

Gửi Saigontech Pic board tham dự cuộc thi thiết kế mạch

Chào các bạn,
chúng tôi nhận thấy ý tưởng này rất hay sao các bạn sinh viên có vẻ hơ hững quá vậy? Khi làm một thiết kế chắc chắn sẽ khó tránh khỏi những sai sót, tôi thành thật khuyên các bạn nên tham gia, cuộc thi sẽ giúp ích cho các bạn rất nhiều trong việc tích lũy kinh nghiệm cho việc học tập cũng như phát triển nghề nghiệp sau này.
Để cùng tham gia với các bạn, chúng tôi xin gửi thiết kế Saigontech Pic board. Hi vọng nhận được sự đóng góp ý kiến của mọi người.
Thân,

sgt_member 26-12-2006 10:20 AM

anh F ơi, coi lại xem sao bọn em gủi file đính kèm không được.
thanks a lot.

falleaf 26-12-2006 08:26 PM

Nó có một số định dạng file cố định, không được phép gửi, bạn chuyển lại thành dạng file .zip để gửi. Nó cũng giới hạn dung lượng file, cho nên bạn không được gửi file quá lớn.

Nếu không thể gửi được, bạn gửi email cho mình, mình sẽ tải file lên cho. falleaf.pic@gmail.com

Chúc vui

chuabietgi 03-01-2007 07:12 PM

Đại ca F, sao lâu quá rồi mà không phát động cuộc thi vậy anh ! Anh phải tuyên bố hoành tráng thì anh em mới xông vào chứ !

falleaf 03-01-2007 09:11 PM

Oki, đợt này đang đứt mạng ở Việt Nam, cho nên nhiều bạn sẽ khó gửi file và mạch tham dự. Vì vậy cuộc thi tạm dừng một thời gian, để khôi phục mạng.

Nói chung chờ anh em vào ra dễ dàng rồi, thì lúc đó sẽ tuyên bố chính thức luôn.

Chúc vui

anhquangngai 03-01-2007 11:15 PM

to bác falleaf trong cuộc thi chỉ cho vẽ mạch bằng ORCAD hoặc PROTEL
còn em thì vẽ mạch bẳng EAGLE thì chác là tiu dzoi !!!!!!?

falleaf 03-01-2007 11:24 PM

Nếu bạn vẽ bằng cái khác, thì bạn có thể gửi file gốc lên, và gửi cả bản in pdf của các mặt in theo đúng kích thước chuẩn.

Lưu ý, cuộc thi này là cuộc thi mở, cho nên bắt buộc phải có file gốc gửi đến email của ban tổ chức. Và khi công bố, nếu các bạn muốn công bố bằng file gốc thì tự các bạn công bố, còn nguyên tắc ban tổ chức sẽ công bố bản pdf, có tỉ lệ 1:1.

Lý do, một số bạn vẫn còn ngại với việc công bố file gốc của mình. Cho nên, BTC sẽ làm như vậy cho thoải mái. Nghĩa là bạn nào muốn công bố file gốc thì tự công bố, còn BTC sẽ giữ file gốc cho các bạn, và công bố file pdf.

Điều này cũng sẽ làm cho những người ngoài cuộc không chỉ có việc lấy về làm, thái độ hưởng không. Thực ra thì chả cần thiết, nhưng thực sự sau thời gian quản lý diễn đàn, F thấy cứ phải cho nhưng phải thập thò cái gì đó, thì nó mới hiệu quả... Tùy các bạn thành viên thích public file gốc hay không, đó là quyền của các bạn.

Chúc vui.

picbasic 04-01-2007 02:54 AM

câu hỏi và đề tài cho cuộc thi .

Tôi đang có 1 đề tài nho nhỏ . Rất muốn được tham gia cuộc thi và chia sẽ với tất cả mọi người trên diễn đàn . nhưng có 1 số thắc mắc mà mình muốn hỏi :
. Đề tài này mình viết với ngôn ngữ PICBASIC PRO , chương trình tương đối lớn và đã được thử nghiệm chạy tốt .vậy có thể tham gia cuộc thi không ? , hay chỉ được phép dùng ngôn ngữ ASM hoặc C ?
. mạch in chỉ được vẽ bằng tay ( vì mạch cũng không phức tạp cho lắm ) , nhưng yêu cầu là phải có file chạy mạch in mới được tham gia phải không ?
. Hiện giờ mình đã hoàn thành xong , vậy mình có thể đưa lên diễn đàn bằng cách nào ?

Mình sẽ nói sơ qua về cấu hình phần cứng và ứng dụng của đề tài này nha :

Mạch bao gồm các khối sau :

1. khối VĐK : dùng Pic 18f458 . Kết hợp thạch anh 4 Mhz

2. khối nhập dữ liệu : bao gồm 24 phím nhấn nhập giá trị , thao tác điều khiển ... theo phương pháp quét phím .

3. khối hiển thị : dùng Lcd 16x2 , đèn nền lcd được điều khiển bằng 2 cách : dùng công tắc , hoặc được điều khiển bằng phần mềm .

4. khối ứng dụng :
bao gồm : . 8 led đơn cho các ứng dụng chạy led và quét led hiển thị ký tự .
. 1 led hồng ngoại để điều chế , phát xung
. 1 eeprom 24c04 để lưu giá trị
. Xuất , nhận dữ liệu kết nối máy tính .
. 1 cảm biến nhiệt độ Lm35

5 . nguồn : sử dụng pin 9v có qua ic ổn áp 7805 hoặc nguồn ngoài qua cáp

Các ứng dụng :

Lcd được xem như là 1 bộ phận hiển thị mọi quá trình chúng ta thao tác . tất cả những thông số như tốc độ chạy led , quét led , nhiệt độ môi trường , tên của cấp Menu hiện hành , tên của ứng dụng đang thao tác ... đều sử dụng lcd để hiển thị .

1- Ứng dụng chạy led : có 15 kiểu chạy led khác nhau , tương ứng mỗi kiểu chúng ta có thể chỉnh tốc độ nhanh chậm bằng 2 phím nhấn , hiển thị tốc trên lcd

2- Ứng dụng quét led : dùng 7 led đơn xếp theo hàng dọc , quét hiển thị ký tự mà ta vừa nhập vào Lcd . ký tự :0-9 , a-z ,*,#,@,$,%,&.

3- Ứng dụng lưu , xem nội dung eeprom : nhập giá trị , ký tự , hiển thị trên Lcd và lưu vào eeprom . có thể xem lại nội dung vừa nhập , đồng thời có thể truyền dữ liệu vừa nhập đó , hoặc vừa xem đó lên máy tính thông qua cáp nối rs232 (lưu ý , ic 232 không tích hợp trên mạch , chúng ta phải qua 1 board trung gian để kết nối máy tính )

4-ứng dụng truyền xung qua led hồng ngoại : tốc độ có thể được thay đổi từ 1Hz đến 65536 Hz hoặc hơn nữa .

5-Ứng dụng đọc nhiệt độ qua Lm35 hiển thị trên Lcd . (dùng Adc trong pic) . Ứng dụng này có thể được mở rộng ra thêm nữa như nhập nhiệt độ cho trước , phát cảnh báo nếu nhiệt độ vựơt ra ngoài mức cho phép ...

6-Ứng dụng Đồng Hồ : nhập giờ , phút , giây . đếm và hiển thị trên lcd ( 00:00:00:0 -số 0 sau cùng để hiển thị % của giây .) . nó có thể là 1 đồng hồ thời gian thực ( không đến nổi thực lắm vì vẫn còn sai số , mình đang nghiên cứu tích hợp thêm ic DS 1307 . khi đó nó thực sự sẽ là 1 đồng hồ đúng nghĩa ), hoặc 1 đồng hồ thể thao theo từng ý thích của người dùng ...

trên đây là toàn bộ những gì trong đề tài của mình . nếu được anh Falleaf cho phép , mình sẽ post sơ đồ củng như phần mềm lên diễn đàn để chia sẽ với tất cả mọi người . nhưng mình nói trước , mình không thể vẽ bằng phần mềm , nên mình sẽ vẽ tay sơ đồ nguyên lý . mong các bạn thông cảm nha .

falleaf 04-01-2007 04:25 AM

Tất cả đều được phép.

Mình rất hoan nghênh nữa là khác. Ngoài ra, mình sẽ chính thức phát động lại, bạn cứ gửi lên, xem như là tham gia cuộc thi gần nhất, mới nhất. Kể từ bây giờ, mặc dù chưa chính thức.

Hoàn toàn hoan nghênh.

Xin mời.

Chúc vui

vandungevn 29-01-2007 04:19 PM

Cuộc thi này hay đó bác em mới học Pic thôi nhưng qua đây cũng có thể học hỏi các ý tưởgn của các bác rồi. Thời gian tới em sẽ nghĩ mạch để tham gia vào cuộc thi này mới được.
Em mong cuộc thi sẽ amng lại nhiều kiến thức cho tất cả các bạn có mong muốn học PIC.

falleaf 29-03-2007 09:28 AM

Mãi tới ngày hôm nay F mới vừa nhận được bản hợp đồng tài trợ của Nhân Việt. Do vậy chương trình này bị đình trệ khá lâu.

F đang tiến hành ký kết hợp đồng với Nhân Việt, sau khi chính thức ký kết, chương trình sẽ được thực hiện với khoản chi phí hàng tháng là 1 triệu đồng.

Các thiết kế tham dự cuộc thi sẽ được tài trợ làm mạch in. Và chuyển phát đến tận nhà.

Thông tin chi tiết F sẽ cung cấp ngay sau khi ký xong hợp đồng với Nhân Việt.

Chúc vui.

zero 11-05-2007 09:44 PM

Chào anh em!
tôi biết đến forrum này lâu rồi nhưng bây j mới có thời gian để tham gia.
tôi thấy cái dự án này của bác F rất hay và cũng muốn tham gia nhưng tôi thấy nội dung dự án này thế nào ấy rất mong F trả lời dùm

+ điều kiện tham gia dự án là thế nào? cái dự án đó phải mang tầm cỡ như thế nào chứ chung chung thì chả ai biết phải làm ra sao cả
+ có điều kiện j về sử dụng dòng PIC nào ko? và dự án này có đòi hỏi những thông tin, công nghệ j mới ko
+ và nếu có thể F post lên một dự án làm mẫu ko?
còn câu nào mới tui sẽ post sau :D

Múi giờ GMT. Hiện tại là 03:21 PM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam