PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   Công nghệ robot (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=50)
-   -   robot tự động tìm và tánh vật (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=7678)

dam_rb 06-01-2011 10:57 AM

robot tự động tìm và tánh vật

Mình có dự định làm về cái này. Con robot sẽ tự động tìm ra vị trí của vật đặt ở bất kì đâu trước mặt của nó, di chuyển tới vật đó và tránh vật. Bạn nào làm được cái này hay có tài liệu liên quan thì giúp mình với. Mong các bạn đóng góp ý kiến.

hoc_picpicpic 06-01-2011 05:36 PM

nếu đặt vật trước mặt robo tầm 2m mà chỉ cần phát hiện tiến tới và tránh vật thì chỉ cần dùng cảm biến đo khoảng cách như siêu âm hoạc hồng ngoại là đáp ứng đc

dam_rb 06-01-2011 08:11 PM

Mình cũng tính như vậy nhưng chưa biết thiết kế mạch và lập trình như thế nào? Bạn nào đã từng làm con robot tương tự hay có tài liệu liên quan thì cho mình xin. Mong các bạn đong gop ý kiến giúp mình.

dam_rb 07-01-2011 09:16 AM

không có bạn nào làm được cái này sao? đóng góp ý kiến giúp mình với.

dinhminh09 07-01-2011 04:07 PM

vậy bạn định làm nó như thế nào. trên vật bạn có gắn thiết bị nào để robot nhận dạng nó hay không. hay định xài nhận dạng ra vật bằng hình ảnh, hay là cứ có bất kỳ vật nào đặt trong phạm vi nào đó là nó là nó phát hiện ra. mà sao phải làm phát hiện ra vật rồi chạy tới và tránh vật. nghe nó cứ mâu thuẫn làm sao đó. phát hiện và chạy tới gắp vật hay chạy tới gần rồi dừng lại. chứ làm như vậy thì giải thuật rất khó. mà việc đó gần như là vô ích.

dam_rb 08-01-2011 07:37 AM

nếu như bạn nói thì việc tránh vật là không thể làm được sao?

dinhminh09 08-01-2011 03:23 PM

robot duy chuyển từ điểm A tới điểm B và trên đường gặp vật cản và tránh. vật cản có thể nằm bất cứ đâu trên đường đi từ A tới B. nếu yêu cầu như vậy hợp lý hơn nhiều với yêu cầu ban đâu của bạn.............

dam_rb 08-01-2011 08:18 PM

nếu bạn có tài liệu về con robot mà bạn nói thì cho minh xin được không?

manhhung_cdt08 08-01-2011 10:46 PM

cái này tương tự robot lau nhà, cũng tránh vật, tín hiệu cảm biến là do robot tự phát ra và thu về.

dam_rb 09-01-2011 08:48 AM

có bạn nào có tài liệu liên quan thì gửi cho minh tham khảo với?

dinhminh09 09-01-2011 03:07 PM

giống robot lau nhà hả bạn. cái này mình không biết nên không dám nói bậy. nhưng theo mình nghĩ nó phải phức tạp hơn nhiều. chứ đâu phải là chỗ nào trống mới lau đâu. và để lau có hiệu quả thì nó phải lau hết toàn bộ. chứ không thể chạy đi chạy lại lay hoài được. nếu để nó random thì có chỗ lau đi lau lại còn có chỗ lại không lau. như vậy đâu có được đâu. còn về tài liệu thì mình không có. thật sự mình chưa làm. mình chỉ chia sẽ những suy nghĩ của mình. nếu robot tự phát tín hiệu và nhận lại thì chắc là nó dùng cảm biến siêu âm rồi.

vuquyen 10-01-2011 12:10 PM

tránh thì ok chỉ cần dùng cảm biến khoảng cách. Còn việc đi từ A tới B thì có tín hiệu gì để nó nhận ra mà đi đúng chứ. Ví dụ đi theo vạch, đi tới vùng có nhiệt độ cao (đám cháy)...
đọc cảm biến thì có thể dùng ADC hoặc dùng mạch so sánh. Dùng adc thì tiện lợi hơn cho việc chỉnh sửa bằng phần mềm. Khó là giải thuật để bạn lập trình cho nó chạy đúng thôi

dam_rb 15-01-2011 05:36 PM

Mình dùng con cảm biến chuyển động để robot nhận biết được vị trí của vật có được không các bạn. Chẳng hạn nhừ dùng vật gì đó có thể phát ra sóng hông ngoại để cảm biến chuyển động phát hiện ra và di chuyển tới đó. Ban đầu cho robot quay vòng để cảm biến chuyển động bắt được tín hiệu hồng ngoại do vật phát ra. Sau khi nhận được tín hiệu đó robot sẽ thực hiện bước kế tiếp là di chuyển tới chỗ vật và tránh vật. Các bạn thấy có được không?

manhlong 15-01-2011 11:20 PM

cậu thử nghĩ về con micromouse xem cấu trúc bố trí cảm biến ?
sensor hồng ngoại thường không phát được với khoảng cách xa, nếu phát với khoảng cách lên tới 2 m thì con cảm biến đó cũng không rẻ?
đấy là không tính đến quá trình cậu lọc nhiễu để tính toán chính xác vị trí vật so với robot, cậu thử xác định lại mình lên làm gì đầu tiên đã

hanguyenhuy 30-06-2011 11:43 PM

Dùng cảm biến siêu âm SRF05 thì bạn có thể phát hiện khoảng cách vật cản từ 1cm - 4m. Còn micromouse thì bồ trí 1 cảm biến hồng phía trước và 2 cảm biến hồng ngoại hai bên. Thông thường là loại GP2D12 của hãng Sharp.

Múi giờ GMT. Hiện tại là 03:37 PM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam