PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   Bootloaders - Programmers - Debuggers - Emulators (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=9)
-   -   Hướng dẫn mạch nạp PIC1 (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=497)

hosundream1 30-03-2007 08:44 PM

em dùng mạch nạp PG5v2 dùng winpic800 và iC-prog thì đều nhận pic cả,kiểm tra phần cứng thấy ok mà sao em thử đo lại điện áp lúc nạp thì chỉ cỡ 7.4v là sao nhỉ các vị tiền bối chỉ em với(chân mass là chân 5 của cổng com)

namqn 30-03-2007 08:56 PM

Trích:

Nguyên văn bởi hosundream1 (Post 8046)
em dùng mạch nạp PG5v2 dùng winpic800 và iC-prog thì đều nhận pic cả,kiểm tra phần cứng thấy ok mà sao em thử đo lại điện áp lúc nạp thì chỉ cỡ 7.4v là sao nhỉ các vị tiền bối chỉ em với(chân mass là chân 5 của cổng com)

Chân 5 của cổng COM nối với Vdd của chip, không phải là mức 0 V đối với PIC. Giữa MCLR và chân 5 của cổng COM là 7.4 V thì giữa MCLR và Vss sẽ khoảng
7.4 V + 5.1 V = 12.5 V, đây là mức điện áp bình thường trong chế độ nạp đối với đa số PIC.

Thân,

neko91 30-03-2007 11:49 PM

Em sử dung mạch nạp Falleaf PIC1,nạp chíp Pic 16LF876A,(dùng winpic800 khi detect báo unknown,vậy có phải pic bị teo rồi không?)Em cám ơn

namqn 31-03-2007 12:28 AM

Trích:

Nguyên văn bởi neko91 (Post 8048)
Em sử dung mạch nạp Falleaf PIC1,nạp chíp Pic 16LF876A,(dùng winpic800 khi detect báo unknown,vậy có phải pic bị teo rồi không?)Em cám ơn

Bạn mua hay tự làm? Bạn đã chọn đúng loại mạch nạp trong WinPic800 chứ?

Nếu bạn mua thì thử đem đến chỗ mua để người bán nạp thử cho bạn.

Thân,

hawinter 01-04-2007 02:20 PM

Em thấy trên mọi người hay nói dùng icprog để nạp cho mạch PG2C >nhưng khi em sử dụng thì thấy nó nạp chậm và ko ổn định (có lúc được có lúc ko) ko biết có phải do máy tính của em ko .Tức mình em down winpic800 về dùng thử thì thấy nạp rất nhanh và chạy ổn định .Không hiểu cái icprog nó làm sao các anh nhỉ ???

kelangtuckbk 07-04-2007 11:53 PM

mạch nạp

Trích:

Nguyên văn bởi falleaf (Post 3612)
http://tailieuvietnam.net/download/FalleafPIC1.pdf

Vì có khá nhiều bạn không xem bài trong phần Sản phẩm của PICVIETNAM nên cứ hỏi lại nhiều lần về mạch nạp này, F copy lại link hướng dẫn mạch nạp này để các bạn tiện theo dõi.

Chúc vui

Chào bạn! mình cũng có vấn đề về mạch nạp. Mình đang học vi sử lý, mình đang rất cần sơ đồ nguyên lý của mạch nạp P89V51 và PIC18F452/458 nếu bạn có xin gửi cho mình vào email kelangtuckbk@yahoo.com nhé! MÌNH CẢM ƠN NHIỀU.

namqn 08-04-2007 12:51 AM

Trích:

Nguyên văn bởi hawinter (Post 8067)
Em thấy trên mọi người hay nói dùng icprog để nạp cho mạch PG2C >nhưng khi em sử dụng thì thấy nó nạp chậm và ko ổn định (có lúc được có lúc ko) ko biết có phải do máy tính của em ko .Tức mình em down winpic800 về dùng thử thì thấy nạp rất nhanh và chạy ổn định .Không hiểu cái icprog nó làm sao các anh nhỉ ???

IC-Prog hỗ trợ nhiều loại vi mạch chứ không riêng gì PIC, do đó tốc độ chậm và tính ổn định thấp là điều dễ hiểu.

Thân,

GoHan 16-04-2007 03:23 PM

Chào các bạn.mình là dân mới tìm hiểu về Pic.Định bắt đầu với 16F84,các bạn thấy có đc k?Mình cũng chưa bít làm thế nào để nạp cho con Pic hết,còn về 89S thì mình đã bít.Nếu có thể thì các bạn send cho mình schematic và phần mềm nạp luôn nha(lmdspkt@yahoo.com) .Thanks

meishun 16-04-2007 06:41 PM

1 Attachment(s)
sao không bắt đầu học với PIC16F877A, con này mọi người thảo luận về nó sôi nổi lắm, giá cả cũng không đắt hơn 16F84A là bao.Mạch nạp và phần mềm nạp PIC thì xem trong mục "thông tin về các mạch nạp và phần mềm".Hoặc nhờ google tìm giúp (từ khóa : PIC16F877a+programmers).
tham khảo mạch này xem.

trungquang 26-05-2007 12:21 PM

tôi dung mạch nạp FalleafPIC1 nhung giữa chân Vss va MCLR khong bang 12.5v hoac cở đó, vậy làm thế nào để khắc phục

namqn 26-05-2007 05:47 PM

Trích:

Nguyên văn bởi trungquang (Post 8908)
tôi dung mạch nạp FalleafPIC1 nhung giữa chân Vss va MCLR khong bang 12.5v hoac cở đó, vậy làm thế nào để khắc phục

Không bằng nhưng là thấp hơn hay cao hơn? Nếu thấp hơn thì thấp đến mức nào? Bạn dùng để nạp những chip nào?

Nếu nó không phải là vấn đề thì đâu cần khắc phục.

Thân,

anhhien 27-05-2007 01:10 AM

chao cac su huynh co su huynh nao co mach nap eprom 24cxx khong a?

trungquang 27-05-2007 08:59 PM

tôi đo giữa chân Vdd và Vss thì thấy nhảy 5v nhưng đo giữa chân Vss va MCLR khong thấy nhảy giá trị nào. Tôi dùng cả WInpic 800 va IC-prog nhưng thấy báo không nhận pic, không nạp được file HEX cho con 16f84a. Tui mới tập tành thôi, nạp không được nản ghê.

namqn 28-05-2007 12:08 AM

Trích:

Nguyên văn bởi trungquang (Post 8945)
tôi đo giữa chân Vdd và Vss thì thấy nhảy 5v nhưng đo giữa chân Vss va MCLR khong thấy nhảy giá trị nào. Tôi dùng cả WInpic 800 va IC-prog nhưng thấy báo không nhận pic, không nạp được file HEX cho con 16f84a. Tui mới tập tành thôi, nạp không được nản ghê.

Bạn nên cho biết là bạn tự làm mạch hay mua ở đâu.

Để thử nghiệm các mạch nạp cho PIC thì bạn phải dùng các chức năng kiểm tra phần cứng trong các phần mềm, sau đó nhấp chuột vào check box tương ứng với MCLR/Vpp để mạch nạp đưa điện áp ở chân đó lên mức kích hoạt lập trình (khoảng 13 V cho PIC16F84A), lúc đó mới dùng đồng hồ để đo được.

Vì bạn mới làm quen với PIC nên hãy tìm người nào đó đã nạp được PIC để học tập. Nếu không thì nên mua mạch nạp làm sẵn.

Nếu bạn quyết chí tự làm thì nên mô tả đầy đủ, chi tiết bạn đã làm những gì, làm như thế nào. Bạn chỉ nói vài câu thì khó có thể giúp bạn.

Thân,

trungquang 29-05-2007 11:20 PM

không phải tự làm mà tôi được người khác cho nhưng đó là mạch mua không phải tự làm. Tôi nghe nói mạch nay có nhiều lỗi nhưng tìm mãi ma không thấy mấy cái link đó. À bạn có thể chỉ cho tôi cách kiểm tra và khắc phục mấy cái lỗi của mạch này không. Thanks!

Múi giờ GMT. Hiện tại là 10:38 AM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam