PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   Cơ bản về vi điều khiển và PIC (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=8)
-   -   Nguồn cho PIc (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=2760)

tmtm 29-08-2008 10:28 PM

Nguồn cho PIc

Em có một bộ nguồn máy vi tính, đang định sử dụng nguồn 5V để cấp cho PIC nhưng thấy dòng đầu ra của nó có giái trị > 500mA rất nhiều lần. Đã có lần em nghe 1 bác nào đó nói có thể dùng nguồn máy vi tính cho mạch vi điều khiển, vậy ko biết có thể dùng được ko các bác nhỉ?

0509592 30-08-2008 01:06 AM

vâng đúng rồi không những dung nguồn máy tính cho vi điều khiển được mà trươc đây tớ còn dùng nguồn sạc điện thoại nokia dòng khoảng 600-700mA mà có sao đâu;
--------------**^^o0o^^**----------------
"tháng ngày dong duổi cuộc đời
chờ người cố hữu hẹn ngày tái ngộ"

popeye_ts22 30-08-2008 02:22 AM

Bạn có thể xử lí 1 cái nguồn trong đầu đĩa hoặc đầu băng video đời cũ,dùng cũng rất OK.Hihi.Có đầy đủ 12V;5V;3,3V như nguồn PC./

lion 02-09-2008 01:12 AM

ặc ặc mấy bác ra chợ trời hỏi mua bộ nguồn Xung 5V ( 1 A -> 2 A ) về mà sài cho tiện , việc gì mà phải nầy nguồn máy tính ,nhiều khi nó hở nó giật chết.

tallht 02-09-2008 01:15 AM

Hôm bữa tui ra nhật tảo hỏi thì người ta lắc đầu không biết! Bạn mua ở đâu chỉ tui với!

lion 02-09-2008 01:31 AM

tui chỉ rành địa bàn miền bắc thôi , còn phương nam thì tui chịu .
tui nghĩ chợ nhật tảo lớn thế kiếm 1 bộ nguồn đâu có khó , chắc tại bạn hỏi chưa đúng chỗ

tmtm 02-09-2008 08:04 AM

Khi dùng nguồn máy tính thì vừa sử dụng cho mạch VDK vừa sử dụng cho một số mạch ngoại vi khác. Còn nếu chỉ sử dụng cho VDK thì như bạn 0509592 nói, dùng sạc điện thoại di động cũng được rồi.

0509592 02-09-2008 08:52 PM

nói vậy thôi chứ các bác!
đấy là tiện thì dùng thôi!
còn khi đã làm về vi điều khiển thì nên làm lấy một cái mạch nguồn chứ???
như vậy cho tiện. Đúng không các bác!

popeye_ts22 02-09-2008 10:20 PM

Hihi.Chí lí.Cái mạch nguồn làm cũng đâu có khó lắm,mình có thể điều chỉnh dòng và áp đều được,lại cũng rất tiện,đỡ phải đi tỉa lung tung.Cùng 1 công ra chợ giời,mua luôn linh kiện về làm 1 cái.Dùng cho sướng các bác ạ..

picpen 03-09-2008 01:19 AM

Để có một nguồn cho pic chạy bình phường thì ko khó ,nhưng nếu dùng chức năng ADC của pic để ko bị nhiễu và ADC hoạt động chính xác, ổn định thì nguôn lại là 1 vấn đề lớn .có bác nào làm tốt về vấn đề này rồi chia xẻ kinh nghiệm cùng anh em *** Thanks ***

0509592 04-09-2008 02:43 AM

2 Attachment(s)
ái trà!
lại là nguồn ổn định cho ADC!
nếu muốn ADC ổn định thì bạn nên đung nguồn điện áp ngoài chuẩn cho ADC không nên dùng điện áp VDD làm điện áp chuẩn cho ADC. tôi có mấy cái mạch cấp áp chuẩn cho ADC. Còn mạch cấp điện áp chuẩn bằng TL431 thì các bạn vào google down datasheet của nó về là có sơ đồ mạch.
chúc vui!
-----------**^^o0o^^**-----------
nhớ người cố hữu hẹn ngày tái ngộ"

picpen 04-09-2008 08:22 PM

Nguồn cho ADC

Cám ơn 0509592 nhé vì bạn đã quan tâm đến câu hỏi của mình !
Nhưng mình cũng muốn góp ý với bạn 1 chút nhé:
- cách bạn dùng 1 con ZENER 5 v mắc vào đầu ra của IC7805 là hoàn toàn sai lầm đó .vì trong cấu tạo của 7805 đã có khâu này rồi ,cũng chính khâu này làm 7805 bị trôi nhiệt ( tức là khi nhiệt độ tăng 7805 sẽ bị sai lệch điện áp khoảng 1%....) . Thứ hai là ZENER 5v của bạn chịu dòng rất yếu ( yếu hơn 7805 nhiều )
trong trường hợp này bạn đã dùng các chưa chuẩn (ZENER 5v ) để làm điều kiện chuẩn cho cái chuẩn hơn ( kA7805 ,LM7805 ) .Mình khuyên bạn từ nay ko lên dùng cách trên
- Mạch thứ hai bạn vẽ càng ko được ,bởi bạn chỉ dùng 2 loại tụ lá là 103 và 104 để lọc nguồn.như vậy nó chỉ có thể lọc được những xung nhiễu ở tần số cao mà ko thể ổn áp và bù điện áp cho mạch ổn áp khi nguồn vào bị sụt áp và khi điện áp ở tải thay đổi đột ngột
- còn vẫn đề dùng nguồn ngoài cho ADC thì mình nghĩ là hợp lý nhưng sẽ cồng kềnh trong thiết kế phần cững
Mình mong muốn tạo được 1 nguồn ỏn định về cả áp lẫn dòng để cung cấp cho toàn mạch

************* Thanks

0509592 04-09-2008 11:45 PM

Trích:

nguyên văn bởi: picpen
Nguồn cho ADC

--------------------------------------------------------------------------------

- cách bạn dùng 1 con ZENER 5 v mắc vào đầu ra của IC7805 là hoàn toàn sai lầm đó .vì trong cấu tạo của 7805 đã có khâu này rồi ,cũng chính khâu này làm 7805 bị trôi nhiệt ( tức là khi nhiệt độ tăng 7805 sẽ bị sai lệch điện áp khoảng 1%....) . Thứ hai là ZENER 5v của bạn chịu dòng rất yếu ( yếu hơn 7805 nhiều )
trong trường hợp này bạn đã dùng các chưa chuẩn (ZENER 5v ) để làm điều kiện chuẩn cho cái chuẩn hơn ( kA7805 ,LM7805 ) .Mình khuyên bạn từ nay ko lên dùng cách trên
- Mạch thứ hai bạn vẽ càng ko được ,bởi bạn chỉ dùng 2 loại tụ lá là 103 và 104 để lọc nguồn.như vậy nó chỉ có thể lọc được những xung nhiễu ở tần số cao mà ko thể ổn áp và bù điện áp cho mạch ổn áp khi nguồn vào bị sụt áp và khi điện áp ở tải thay đổi đột ngột
- còn vẫn đề dùng nguồn ngoài cho ADC thì mình nghĩ là hợp lý nhưng sẽ cồng kềnh trong thiết kế phần cững
Mình mong muốn tạo được 1 nguồn ỏn định về cả áp lẫn dòng để cung cấp cho toàn mạch

************* Thanks
vâng câu này tôi cũng từng được giải thích rất nhiều. đúng là trong 7805 đã có khâu ổn ap và sinh nhiệt nóng lên. tôi thừa nhận điều đó. Nhưng phủ nhận một điều là tôi và những người bạn của mình vẫn dung nguồn chuẩn cho ADC theo sơ đồ này và vẫn chạy rất tốt và rất ổn định. bởi thục chất ổn áp zener mắc sau 7805 nóng lên và sinh nhiệt vì lý do dòng lớn. nhưng khi mắc thêm trở hạn dòng cho nó như trên thì không có hiện tượng gì cả. Tôi và các bạn của mình vẫn dùng nó từ cách đây 1 năm. nhưng vẫn thây ổn định.
còn một mạch ổn định điện áp nữa là dung TL431 sơ đồ mạch có ở datasheet.
chúc vui!
----------**^^o0o^^**------------
nhớ người cố hữu hẹn ngà tái ngộ"

thaithienanh 05-09-2008 12:45 AM

Trích:

Nguyên văn bởi tmtm (Post 18491)
Em có một bộ nguồn máy vi tính, đang định sử dụng nguồn 5V để cấp cho PIC nhưng thấy dòng đầu ra của nó có giái trị > 500mA rất nhiều lần. Đã có lần em nghe 1 bác nào đó nói có thể dùng nguồn máy vi tính cho mạch vi điều khiển, vậy ko biết có thể dùng được ko các bác nhỉ?

Uhm cái này thì chắc chắn bạn chưa học điện tử cơ bản rùi :)

Dòng được ghi trên bộ nguồn là dòng max, có nghĩa là khi tải lớn hơn giá trị đó thì bộ nguồn không còn đảm bảo tính ổn định nữa (có thể hỏng).

Sở dĩ bạn sử dụng được nó cho mạch ứng dụng có dòng chỉ khoảng 500mA là điều bình thường thôi, nếu bạn từng học qua định luật Ohm thì hiểu, định luật Ohm có công thức như sau : U = I.R.

Như vậy chính điện trở trên mạch ứng dụng (ohm) và hiệu điện thế (vôn) của nguồn mới quyết định dòng tiêu thụ :)

thân.

thaithienanh 05-09-2008 12:52 AM

Trích:

Nguyên văn bởi picpen (Post 18634)

************* Thanks

Với một nguồn ổn áp được lọc tốt và có dòng khá, bạn có thể dùng IC ổn áp họ 78XX kết hợp với trans thuận (đơn cử 2SA2955) để gánh thêm dòng, còn phần lọc đầu ra bắt buộc bạn phải dùng tụ hóa có trị số khoảng >1000uF, và các mắt lọc hình pi (tụ - cuộn dây - tụ), để san phẳng các tín hiện nhiễu :)

Thân.

Múi giờ GMT. Hiện tại là 09:16 PM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam