PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   Bootloaders - Programmers - Debuggers - Emulators (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=9)
-   -   Thông tin về các mạch nạp và phần mềm (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=299)

namqn 18-12-2006 07:03 PM

1 Attachment(s)
Trích:

Nguyên văn bởi anhoa1608 (Post 6426)
Anh Nam...
Mạch sửa đổi của anh có dùng WINPIC 800 nạp được ko???
Và được thì chọn giao tiếp Hardware nào?????
Cảm ơn anh nhiều...

Các mạch của tôi vẫn chạy tốt với WinPic800. WinPic800 có sẵn tập tin cấu hình cho JDM rồi, còn tập tin cấu hình cho Schear+ thì bạn giải nén tập tin đính kèm vào thư mục con Hardware của thư mục cài đặt WinPic800 (thường có tên là WinPic800). Nhớ kiểm tra là mạch nạp dùng chân 11 của cổng song song.

Thân,

namqn 19-12-2006 10:41 PM

Trích:

Nguyên văn bởi anhoa1608 (Post 6439)
Anh Nam oi, em biết là vậy, nhưng em lại thích thiết kế phần cứng đi với phần mềm của chính mình viết mới OK...Em làm mạch nạp nhưng người ta làm sẵn,ko hiểu nó chạy thế nào, máy tính và PIC đánh đá nhau re sao???Nên cực kỳ khó chịu...Anh giúp em với...chỉ bí quyết với, em biết anh hiểu rõ về điều này mà...Chỉ cho đẹ tử chiêu độc này đi, vì em biết ít người biết chiêu này lắm...Mà có biết cũn ko chỉ và nói lờ đi như anh vậy đó...Năn nỉ mà...
Cảm ơn Anh nha....

Tôi thích những người giống như bạn nhất, không hiểu tường tận một vấn đề nào là không chịu nổi (có lẽ vì tôi cũng thuộc kiểu người như vậy). Tôi sẽ trao đổi với bạn qua email vậy, vì nó dài dòng, lại khá phức tạp, nên không tiện xâm lấn không gian của diễn đàn.

Thân,

littlephoc 20-12-2006 07:45 PM

Trích:

Nguyên văn bởi anhoa1608 (Post 6460)
Mừng quá, có anh giúp đỡ thì em yên tâm rồi...Anh đợi tin anh từng giây đó...
Cám ơn nhiều nhiều...
Chào Anh

Tôi thì lại ko thích những người toàn ask to ask.

MHz 21-12-2006 11:18 AM

Trích:

Nguyên văn bởi anhoa1608 (Post 6500)
Tôi đã có nói rồi, tôi cũng ngại....nhưng ko sao???Ko biết thì hỏi ko có gì phải xấu hổ....Ko biết mà giấu cái ko biết mới dáng xấu hổ...
Có khi nhưng cái tôi hỏi nhiều người cũng ko hiểu...nhưng ngại...tôi hỏi như thế...nhiều ngừoi lại "Ngư ông đắc lợi" ấy chứ..Có gì bỏ qua cho thằng em này nha....
Thân...

... sorry, lạc đề rùi mấy bro... mà lỡ roài tới luôn... xin phép cho tui xía vô một chút nghen :
Đồng ý với bác anhoa1608, không ai có thể hiểu và biết tất cả mọi lĩnh vực, những gì mình không biết thì hỏi, mà hỏi thì không có gì phải xấu hổ cả... :D

- Níu không biết mà chịu hỏi thì mình chỉ là thằng ngu nhất thời.
- Nhưng níu vì sĩ diện không chịu hỏi thì mình sẽ là thằng ngu suốt đời.

Thà làm thằng ngu nhất thời còn hơn là ngu suốt đời...hehe.... :D

littlephoc 22-12-2006 05:25 AM

Trích:

Nguyên văn bởi anhoa1608 (Post 6500)
Tôi đã có nói rồi, tôi cũng ngại....nhưng ko sao???Ko biết thì hỏi ko có gì phải xấu hổ....Ko biết mà giấu cái ko biết mới dáng xấu hổ...
Có khi nhưng cái tôi hỏi nhiều người cũng ko hiểu...nhưng ngại...tôi hỏi như thế...nhiều ngừoi lại "Ngư ông đắc lợi" ấy chứ..Có gì bỏ qua cho thằng em này nha....
Thân...

Có lẽ mình nói ra điều này vì nghĩ rằng bạn là 1 sinh viên. Bạn có quyền hỏi, và nguời khác có quyền trả lời cho bạn hay không. Ở đây tôi muốn nói 1 điều rằng, bạn có thể hỏi, nhưng truớc khi hỏi, bạn nên bắt tay vào tìm hiểu, overview, abstract, và cụ thể hơn nữa, động tay động chân vào làm. Sau đó khi gặp 1 vấn đề mà bạn bế tắc, lúc đó bạn hỏi chắc chắn xác xuất có đuợc câu trả lời cao hơn, đúng trọng tâm hơn, cụ thể hơn. vì những nguời đi truớc, cũng đã từng đi con đường mà bạn đang đi, chắc chắn sẽ có 1 ai đó đã từng gặp vấn đề mà bạn đang gặp. Còn nếu bạn chỉ hỏi và thu thập những thành quả của nguời khác mà không hề động não hoặc lao vào làm việc thật sự thì tùy bạn, bạn sẽ mãi chỉ là nguời chỉ thấy được overview của vấn đề, lúc nào cũng thấy nó khó, và chẳng bao giờ có đuợc một thành quả thực sự.
Nhìn lại những dòng chữ tôi đã viết trên đây thấy giống với cuốn how to ask smart questions, nhưng đó là những gì tôi cũng đã trải qua.
Những kiểu suy nghĩ như xấu hổ hay sĩ diện mà ko hỏi hay hỏi nên để dành cho các em nhỏ học phổ thông. Bạn có lẽ đã là sinh viên đại học, có sự độc lập trogn suy nghĩ và hành động . Bạn nên có cách nhìn và phương pháp làm việc khác hơn.
Không phải tôi lên lớp bạn, mà là những lời tâm sự từ kinh nghiệm bản thân.

sontt 30-12-2006 04:15 PM

Mạch nạp GTP-USB

1 Attachment(s)
Em định làm con mạch nạp GTP-USB
Đây là schematic của nó (em mới vẽ lại bằng DXP-hehe mới học :D)
Các bác xem có đúng không?

cglt 06-02-2007 05:30 PM

Phần mềm PonyProg2000 thấy nạp được con pic,các Bác chỉ giúp mình mạch nạp dùng cổng plt với.Cảm ơn nhiều.

namqn 06-02-2007 06:48 PM

Trích:

Nguyên văn bởi cglt (Post 7258)
Phần mềm PonyProg2000 thấy nạp được con pic,các Bác chỉ giúp mình mạch nạp dùng cổng plt với.Cảm ơn nhiều.

Phần mềm PonyProg2000 không hỗ trợ nhiều PIC lắm, và không chuyên dành cho PIC. Bạn chịu khó đọc lại một số post đầu tiên của luồng này, đã có giới thiệu đầy đủ về các phần mềm và phần cứng.

Mạch nạp qua cổng song song cho PIC hiệu quả nhất theo tôi vẫn là các mạch tương thích với mạch Tait classic, ví dụ Schaer+.

Thân,

omen 26-02-2007 01:58 PM

Chào các bác
Em vừa lắp mạch nạp PIC ICSP theo mạch schear+ Mod của bác namnq, hiện h mạch của em nó đang bị bệnh sau : detect đc chip (18f4550) đọc được, nhưng không thể nào ghi được xóa được. Ghi đúng cái vừa đọc ra thì được nhưng sửa đi 1 chút rồi ghi thì lại báo lỗi verify error at địa chỉ vừa sửa. Nhưng chỉ phần code thì mới bị thế, phần data thì lại vẫn đọc ghi bình thường, Em đang dùng winpic800.
Không rõ là có do config bit của chip ko , chip mang sang máy nạp khác ( không phải icsp) thì vẫn xóa ghi được bình thường.

Em đọc thấy có mấy bác cũng bị lỗi này trong trang 4 , ko rõ tới giờ các bác đã sửa được chưa ?
Mong các bác giúp em với, em xin cảm ơn trước :)

namqn 26-02-2007 06:05 PM

Trích:

Nguyên văn bởi omen (Post 7406)
Chào các bác
Em vừa lắp mạch nạp PIC ICSP theo mạch schear+ Mod của bác namnq, hiện h mạch của em nó đang bị bệnh sau : detect đc chip (18f4550) đọc được, nhưng không thể nào ghi được xóa được. Ghi đúng cái vừa đọc ra thì được nhưng sửa đi 1 chút rồi ghi thì lại báo lỗi verify error at địa chỉ vừa sửa. Nhưng chỉ phần code thì mới bị thế, phần data thì lại vẫn đọc ghi bình thường, Em đang dùng winpic800.
Không rõ là có do config bit của chip ko , chip mang sang máy nạp khác ( không phải icsp) thì vẫn xóa ghi được bình thường.

Em đọc thấy có mấy bác cũng bị lỗi này trong trang 4 , ko rõ tới giờ các bác đã sửa được chưa ?
Mong các bác giúp em với, em xin cảm ơn trước :)

Ghi đúng phần vừa đọc ra thành công không có nghĩa là mạch ghi được chip. Giải thích: nếu mạch nạp không thể xóa được chip, thì chương trình cũ vẫn còn nguyên, nếu nó cũng không ghi được chương trình mới vào, thì khi verify vẫn ok, vì nội dung của bộ đệm và của flash là giống nhau.

Điều đầu tiên bạn có thể làm là post phần set up khi vào mênu Settings>Hardware, nhãn ICSP. Bạn có thể thử chỉ xóa chip rồi đọc lại xem chip có bị xóa thực sự hay không.

Những trục trặc kiểu này tôi đã gặp nhiều lần.

Thân,

omen 26-02-2007 08:47 PM

3 Attachment(s)
Sau đây là setting và thông báo lỗi của em

Lúc nãy thì nó vẫn còn nạp đc data bây h thì nó ko nạp luôn đc data nữa
Mạch em dùng chân số 10 ack làm chân data in , em vào setting >Hardware nhưng ko có nhãn icsp, chỉ có nhãn icsp trong software, chắc ý bác bảo setting của schear+ ?

omen 26-02-2007 09:01 PM

Hí, em sửa được rồi các bác ạ
Sau khi post bài trên em thử cắm thêm 1 cái nguồn 5v cho con chip thế là nó lại nạp ngon các bác ạ :)
Chắc tại con transitor cấp nguồn vdd cho nó có vấn đề

namqn 26-02-2007 11:37 PM

Trích:

Nguyên văn bởi omen (Post 7412)
Sau đây là setting và thông báo lỗi của em

Lúc nãy thì nó vẫn còn nạp đc data bây h thì nó ko nạp luôn đc data nữa
Mạch em dùng chân số 10 ack làm chân data in , em vào setting >Hardware nhưng ko có nhãn icsp, chỉ có nhãn icsp trong software, chắc ý bác bảo setting của schear+ ?

Đúng là Settings>Software, tôi đánh nhầm. Theo hình của bạn post lên thì nó sẽ không xóa chip khi nạp chương trình. Nếu bạn không dùng các bit protect thì không sao, trong trường hợp cần xóa một vài bit protect thì nó sẽ báo lỗi.

Thân,

omen 27-02-2007 08:46 PM

Hic sau khi sửa đc lỗi đó thì nó nảy sang cái lỗi là đọc hay bị unknow, lúc thì nhận đúng lúc unknow, tuy nhiên vẫn đọc ghi đc đúng :(

namqn 28-02-2007 01:28 AM

Vẫn một mẹo cũ tôi đã nói nhiều lần: thêm 1 tụ điện khoảng vài chục pF (47 pF chẳng hạn), nối từ chân PGC xuống GND, càng gần chip càng tốt.

Thân,

Múi giờ GMT. Hiện tại là 08:52 PM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam