PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   Bootloaders - Programmers - Debuggers - Emulators (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=9)
-   -   Thông tin về các mạch nạp và phần mềm (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=299)

namqn 03-08-2006 10:57 PM

Cập nhật thông tin về các phần mềm:
Vừa rồi tôi có xem lại các phần mềm của hãng melabs, và phát hiện ra có thể dùng chúng với mạch nạp tương thích Tait classic (dùng cổng song song). Có hai phần mềm mà chúng ta có thể dùng: meProg và EPIC Win. Trong đó, meProg hỗ trợ tốt các PIC18 và dsPIC, còn EPIC Win hỗ trợ tốt các PIC12, PIC16 và PIC18.

Bạn có thể download các phần mềm của melabs tại địa chỉ sau:
http://www.melabs.com/support/progsoft.htm

Tôi đã thử nghiệm meProg và EPIC Win với mạch nạp Schaer+ Mod của tôi, kết quả thử nghiệm đã được cập nhật vào bảng tổng hợp kết quả nạp PIC, xem tại đây: http://www4.hcmut.edu.vn/~nqnam/uC.php

Thân,

newuser 04-08-2006 09:26 PM

Trích:

Nguyên văn bởi techno
có ai có thể giải thích dùm mình ko? cái mạch nạp của mình dùng chương trình nạp icpro và winpic800 dều ko nạp dược, trong khi cũng mạch nạp đó, một số máy tính khác nạp được trong khi máy của mình (và cũng một số máy khác) cũng ko nạp được

hiện nay mình đang sử dụng mạch PROPIC2, mỗi khi nạp phải nhấn xóa lần đầu tiên trước khi nạp và phải nhấn lại "Program all" mới nạp được, mỗi khi khởi động lại máy tính, mình phải tiến hành xóa chip và detect nhiều lần mới nạp được đấy! Mình cũng có một cái PG2C nhưng giờ để làm cảnh rồi vì không thể nạp được ở máy tính của mình (do điện áp cổng COM thấp), nhưng vẫn nạp được ở máy khác.

Auto_engine 01-09-2006 01:05 AM

Em tự lắp mạch nạp PG5V2, dùng Winpic800 program all thì có thông báo
ERROR ----> Writting address 0*002000 Written :0*000F Read :0*0000 , em chưa cho PIC vào thử , ko biết có nạp dc ko nhẩy, PIC mới mua xót lắm. Các anh chỉ cho em cái

namqn 01-09-2006 06:07 PM

Trích:

Nguyên văn bởi Auto_engine (Post 4719)
Em tự lắp mạch nạp PG5V2, dùng Winpic800 program all thì có thông báo
ERROR ----> Writting address 0*002000 Written :0*000F Read :0*0000 , em chưa cho PIC vào thử , ko biết có nạp dc ko nhẩy, PIC mới mua xót lắm. Các anh chỉ cho em cái

Chưa cho PIC vào thì tất nhiên là có lỗi rồi, không có chip thực thì làm sao nạp chương trình vào được. Bạn dùng lệnh Hardware trong mênu Settings, chọn JDM Programmer (vì PG5V2 tương thích JDM), sau đó uncheck cái nút 'blockade configuration'. Lúc này bạn có thể dùng cột 'TEST' để bật/tắt các chân MCLR (Vpp), RB7/PGD (Data), RB6/PGC (Clock), bạn có thể dùng VOM để đo các mức áp ở các chân so với Vss khi bật và tắt chúng.
Nếu các mức áp là đạt yêu cầu và an toàn thì bạn có thể nạp thử.

Thân,

Auto_engine 04-09-2006 10:34 AM

Em đo các chân thì lúc đc lúc ko, lúc đc thì chân MCLR và VSS dc~12v, còn chân MCLR và VDD chỉ dc khoảng 6.5V, sau khi kiểm tra lại các chân dùng IC-Prog thì Verify fail address 0000h, tức là sao ah

namqn 04-09-2006 06:36 PM

Trích:

Nguyên văn bởi Auto_engine (Post 4768)
Em đo các chân thì lúc đc lúc ko, lúc đc thì chân MCLR và VSS dc~12v, còn chân MCLR và VDD chỉ dc khoảng 6.5V, sau khi kiểm tra lại các chân dùng IC-Prog thì Verify fail address 0000h, tức là sao ah

Còn các chân RB7/PGD và RB6/PGC thì sao? Khi bạn bật thì được bao nhiêu volt và khi tắt thì là bao nhiêu?

Nên dùng WinPic800. Bạn chưa cho biết đang nạp cho chip nào, một số chip không chấp nhận verify trong khi nạp (là chế độ mà IC-Prog có thể dùng).

Thân,

Auto_engine 04-09-2006 09:46 PM

Chân RB7/PGD thì ko thấy điện áp, còn chân RB6/PGC thì đạt mức ~12V thế có phải là máy của em ko dùng dc mạch nạp kiểu JDM hay ko hay là thế nào anh chỉ dùng em cái, máu làm lâu lắm rùi mà mãi chưa nạp dc một con PIC nào

namqn 04-09-2006 11:43 PM

Trích:

Nguyên văn bởi Auto_engine (Post 4774)
Chân RB7/PGD thì ko thấy điện áp, còn chân RB6/PGC thì đạt mức ~12V thế có phải là máy của em ko dùng dc mạch nạp kiểu JDM hay ko hay là thế nào anh chỉ dùng em cái, máu làm lâu lắm rùi mà mãi chưa nạp dc một con PIC nào

Có lẽ mạch của bạn bị chạm chập ở đâu đấy, chân RB6/PGC có áp cỡ đó thì đưa con PIC nào vào nó sẽ nướng con đó ngay. Bạn kiểm tra lại mạch đi. Tốt nhất thì bạn tìm mua một mạch nạp nào đó đã được thử nghiệm và chạy tốt.

Thân,

phamthaihoa 29-09-2006 12:33 AM

1 Attachment(s)
Winpic800, bản 3.55f. Dành cho những ai dùng mạch GTP-USB. Chọn phần cứng là GTP-USB-F1.

thaithienanh 09-10-2006 06:33 PM

cứu...cứu...em với mấy anh ơi sau khoảng 1 chục lần nạp pic với nhiều program khác nhau đến lần này thì con pic của em đột nhiên bị lỗi không xoá được dữ liệu ,xem lại setting đọc trong pic ra thì mục PWRTEN (không biết tác dụng ?)trong winpic bị bật lên, các anh hãy chỉ em cách xoá dữ liệu đi...

namqn 10-10-2006 07:20 PM

Trích:

Nguyên văn bởi thaithienanh (Post 5365)
cứu...cứu...em với mấy anh ơi sau khoảng 1 chục lần nạp pic với nhiều program khác nhau đến lần này thì con pic của em đột nhiên bị lỗi không xoá được dữ liệu ,xem lại setting đọc trong pic ra thì mục PWRTEN (không biết tác dụng ?)trong winpic bị bật lên, các anh hãy chỉ em cách xoá dữ liệu đi...

Con PIC em đang dùng là con nào? Kiểm tra xem điện áp Vpp có đảm bảo nằm trong phạm vi cần thiết hay không (xem Programming Spec. của chip).

PWRTEN là config. bit cho bộ định thời (giữ trạng thái reset) khi cấp nguồn cho PIC.

Thân,

thaithienanh 11-10-2006 12:16 AM

pic em đang dùng là 16f877a
các điện áp cho ra rất chuẩn mclr=12.9, vdd=4.85 sau khi xoá winpic800 báo ok nhưng dữ liệu đọc ra vẫn còn.
thiệt không biết cái mục đó em có lỡ tay bật lên không, ơ nhưng mà mình lỡ check config khác với config của file dịch ra có sao không anh ?

namqn 11-10-2006 12:45 AM

Trích:

Nguyên văn bởi thaithienanh (Post 5392)
pic em đang dùng là 16f877a
các điện áp cho ra rất chuẩn mclr=12.9, vdd=4.85 sau khi xoá winpic800 báo ok nhưng dữ liệu đọc ra vẫn còn.
thiệt không biết cái mục đó em có lỡ tay bật lên không, ơ nhưng mà mình lỡ check config khác với config của file dịch ra có sao không anh ?

Em thử đọc nội dung của chip về và đo Vpp khi chip đang được đọc, xem còn ổn định không.

Trong trường hợp của em thì bật PWRTEN cũng không có ảnh hưởng gì. Nếu thay đổi config. khi sắp nạp chip thì tất nhiên WinPic800 sẽ dùng cấu hình mới để nạp cho chip.

Thân,

thaithienanh 11-10-2006 01:19 AM

nó ổn định ớn lạnh luôn anh..!.. ơi..!.! không biết chip chết rồi có khi nào còn đọc dữ liệu ra được không anh ? bởi vì trước đó khi em test chương trình trên bo đa năng phải thiết lập cấu hình XT thì nó mới chạy (còn HS thì im lìm), do XT cắm trên bo không chặt nên cứ rớt và mất dao động hoài, lần cuối sau khi cắm lại mà nó không chạy em mới đem pic đi erase.

cdtnhat 12-10-2006 01:58 PM

xin chao
cho minh hoi chut voi.
minh lam mach nap PGV2 lay tu trang olimex.Mach nap cua minh khi nap voi con 16F628A va con 16F876A thi ok.khong bi sao ca.(minh dung winpic800).Nhưng khi bo con 877A vo thi winpic van detect duoc phan cung va pic.nhung moi lan nhan nap la bao loi.Co khi bao loi 0x0000 khi thi bao 0x0004cong voi 0x3000.co khi thi bao loi0x3100.Noi chung la lung tung lam.Minh dung 2 con 877 nhung moi con no bao moi loi khac nhau.
a`,trong phan setting minh chon xt(minh dung thach anh 4M),con config thi khong chon cai nao het.
Nhu vay la mach nap cua minh bi loi gi?hay minh phai thiet lap them gi cho winpic nua khong?
Con nua,khi minh xoa pic thi winpic ba'o ok.nhung doc lai pic thi van con thay co su lieu.
giup minh voi.

namqn: bạn có thể đánh tiếng Việt có dấu theo nhiều kiểu gõ khác nhau, hãy nhìn vào dòng trạng thái của trình duyệt khi bạn đang xem các trang của picvietnam. Olimex không có mạch nạp nào gọi là PGV2, do đó không hiểu bạn đang nói đến mạch nạp nào.

Múi giờ GMT. Hiện tại là 09:31 PM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam