PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   Cơ bản về vi điều khiển và PIC (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=8)
-   -   "PIC16F877A!NÀO TA CÙNG CHAT!" (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=239)

newuser 21-04-2006 12:07 AM

mình sẽ đọc kĩ phần trả lời này của bạn rồi sẽ trao đổi thêm với bạn nhé. Cảm ơn bạn Chính nhiều !

newuser 25-04-2006 11:23 PM

ừ... mình đã xem kĩ phần trả lời của bạn rồi. Và mình cũng đã đọc datasheet, đúng là như thế, bộ nhớ Flash cho phép ta đọc 1 lân 1 word và ghi một lần 4 words thông qua các thanh ghi buffer. Mình sẽ tìm hiểu về bootloader...
đọc trong datasheet, mình thấy người ta có nói đến code protect, theo đó, nếu ta đã config word là code protect on thì nó sẽ ngăn cấm việc truy cập từ bên ngoài vào bộ nhớ chương trình và bộ nhớ EEPROM, tuy nhiên bộ nhớ vẫn truy cập bình thường bởi chính VĐK, vùng ID location (ở địa chỉ 2000h đến 2003h) có liên quan gì đến việc này không bạn ? Khi xoá bộ nhớ thì những vùng nhớ như ID location hay configuration Word có bị xoá theo không ?

ntc 26-04-2006 10:10 AM

Hìhì.

Sao bạn không thử tự kiểm tra nhẩy.

Có mạch nạp trong tay rồi thì việc kiểm tra đâu có khó.

Thú thật mình không có nhiều kinh nghiệm trong vấn đề khóa code.

:D

Để thử xem như thế nào đã.

thuctap 27-04-2006 11:17 AM

pic6f877

Chao cac anh chi
em la thanh vien moi toanh,con chu be doi,moi bat dau bap be hoc,mong cac anh chi huong dan cach hpoc pic,va trinh tu hoc cho no hieu qua.
Chan thanh da ta!!!

falleaf 27-04-2006 12:08 PM

http://picvietnam.com/forum/showthread.php?t=263

Em xem luồng này.

Các mod chú ý xoá bài này của thuctap và của F trong 1 tuần nữa, để tránh làm phân tán nội dung của luồng.

Chúc vui

newuser 22-05-2006 09:26 PM

hai tuần nay mình khong login được, cảm ơn bạn Chính đã hướng dẫn nhé!
Nếu bạn nào khi đăng nhập rồi mà lúc post bài lại bị log out thì bạn nhớ hãy đánh dấu vào ô [ghi nhớ] trước khi đăng nhập xem sao!

newuser 25-05-2006 05:52 PM

đây là mấy chương trình, mình đọc tài liệu của bạn Chính xong, làm thử thấy chạy oK, mình gửi lên coi như báo cáo quá trình học tập với bạn Chính nhé !
Mình sẽ cố gắng mỗi khi bạn có tài liệu mới, mình viết thử một chương trình để "báo cáo" với bạn. Cảm ơn bạn nhiều !
À, không quên chúc bạn sinh nhật vui vẻ !

newuser 25-05-2006 05:54 PM

3 Attachment(s)
đây là bài đầu tiên : truy xuất PORT

romanza 25-05-2006 06:57 PM

Các bác cho em hỏi, mạch nạp Faleaf Pic2 mà các bác quảng cáo ở mục bên có nạp được con 16F877 không ?

juro 26-05-2006 12:28 AM

chao moi nguoi .Toi moi bat dau nghien cuu ve pic, toi duoc biet pic co trinh dich ccs nhung ko biet co the kiem o dau.Ai biet co the chi giup duoc ko?
xin cam on!

falleaf 26-05-2006 01:18 PM

http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=10

Bạn phải chịu khó đọc các luồng hướng dẫn cơ bản ở phía bên trên, đọc các chú ý, thông báo, đó là những điều rất hữu ích cho những người mới vào.

Chúc vui.

dameco 27-05-2006 09:19 AM

chào cả nhà !
sao các bạn kô dung micropasscal để viết chương trình cho PIC. Tôi thấy cái đó dễ học lắm. Nhưng chỉ tiết là bản DEMO thôi.
ai mà crack dc nó thì tuyệt vời !

ntc 27-05-2006 10:23 AM

Trích:

đây là mấy chương trình, mình đọc tài liệu của bạn Chính xong, làm thử thấy chạy oK, mình gửi lên coi như báo cáo quá trình học tập với bạn Chính nhé !
Mình sẽ cố gắng mỗi khi bạn có tài liệu mới, mình viết thử một chương trình để "báo cáo" với bạn. Cảm ơn bạn nhiều !
Bạn newuser làm vậy thì rất tốt. Nhưng mà bạn khách sáo quá, đôi lúc làm mình cảm thấy ngại. Mình cùng nhau học PIC mà, giúp được chừng nào thì giúp thôi.

Về các bài viết của bạn, nếu được bạn có thể post sơ đồ nguyên lí của chương trình lên luôn, như vậy mới dễ theo dõi, các đoạn code viết lên diễn đàn luôn cũng được. Bạn xem mấy luồng của nhh viết, viết như vậy sẽ dễ theo dõi hơn. Bên cạnh đó bạn chịu khó chú thích các vấn đề trong chương trình một tí (dựa trên cơ sở nào để viết chương trình như vậy, giải thuật như thế nào, ...).

Một vài điểm góp ý như vậy.

:D

newuser 27-05-2006 01:34 PM

các chương trình trên mình viết rồi cho chạy thử trên mạch thí nghiệm nên nếu muốn post kèm sơ đồ mạch thì mình phải vẽ lại. Ừ, lần sau mình sẽ làm như thế.
nhân đây, mình muốn hỏi bạn về PSP. Chân CS\ của P16F877A có thể dùng như chân ALE trong 8051 không ? đặt trường hợp bus dữ liệu và bus địa chỉ dùng chung như Port0 của 8051 ấy , ví dụ như mình muốn lấy data trong DS12887 ở một địa chỉ nào đó, mình phải thiết lập cho PORTD là output, rồi đưa địa chỉ ra đó, tiếp theo là kéo chân CS\ từ HIGH-->LOW để chốt địa chỉ, sau đó lại chuyển PORTD thành input rồi đọc dữ liệu? Hồi trước mình làm với 8051 nên không để ý chuyện này vì 8051 có lệnh hỗ trợ giao tiếp với bộ nhớ ngoài.PIC cũng có định địa chỉ gián tiếp, không biết nó có giúp mình trong trường hợp này không nhỉ???

newuser 27-05-2006 05:53 PM

mình có thể thay thanh ghi DATAOUT trong chương trình bạn viết bằng thanh ghi FSR, sau đó mình muốn truy cập đến thanh ghi nào, mình chỉ cần cấp địa chỉ lên FSR rồi chạy lại INDF lấy dữ liệu xuất ra PORTD được chứ ?
tối nay mình sẽ viết chương trình thử cho DS12887 để xem suy nghĩ của mình có đúng không? nếu DS12887 cũng thực hiện chức năng được như một con Slave thì tốt quá !

Múi giờ GMT. Hiện tại là 11:15 PM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam